Panimula
Pagpili ng Mali distribusyon Transformer para sa iyong proyektong solar PV ay isang mahal na pagkakamali—hindi lamang sa paunang kapital, kundi pati na rin sa operasyonal na katiyakan. Kung sobrang laki nito, mag-aaksaya ka ng 15–20% ng iyong badyet para sa kagamitan sa hindi ginagamit na kapasidad. Kung sobrang maliit naman ito, makakaharap ka ng paulit-ulit na pag-trigger ng circuit breaker, mas mabilis na pagtanda ng insulation, at kahit na malubhang kabiguan sa panahon ng pinakamataas na sinag ng araw. Ang artikulong ito ay gagabayan ka sa isang proseso ng pagtukoy ng sukat sa limang hakbang na nagsisimula nang lohikal mula sa datos sa gilid ng inverter hanggang sa kumpletong teknikal na pagtukoy sa nameplate ng transformer. Sa wakas, mayroon kang handa nang checklist na teknikal na maaaring punan para sa iyong RFQ (Request for Quotation).
Hakbang 1: Tukuyin ang Lokasyon ng Sistema at Pangunahing Gawain ng Transformer
Bago gumawa ng anumang kalkulasyon, kailangan mong sagutin ang isang pangunahing tanong: Gagampanan ba ng transformer na ito ang tungkulin ng step-up unit, ng isolation unit, o pareho?
• Step-up transformer – itinatanim nang diretso sa ilalim ng inverter(s) upang itaas ang mababang AC voltage (halimbawa, 540V, 690V, o 800V) patungo sa antas ng medium-voltage grid (halimbawa, 10kV, 20kV, o 35kV). Para sa tungkuling ito, ang pagpili ng sukat ay nakabase sa kabuuang kapangyarihan ng inverter at sa pagkakasabay, samantalang ang impedance ay kailangang sapat na mataas (karaniwang 6–8%) upang limitahan ang short-circuit current na babalik sa mga IGBT module ng inverter.
• Isolation transformer – ginagamit pangunahin upang baguhin ang grounding scheme o hiwalayin ang PV plant mula sa zero-sequence harmonics sa gilid ng utility. Dito, ang priyoridad sa pagpili ay lumilipat sa connection group (halimbawa, Dyn11 laban sa Yyn0), dahil direktang tumutukoy ito kung paano gagana ang zero-sequence impedance sa panahon ng single-phase-to-ground faults.
Kilos na output: Isulat ang isang pangungusap na naglalarawan ng tungkulin, halimbawa, "Ang transformer na ito ay gumagana bilang step-up unit para sa 5 MW na mga inverter, nang walang kinakailangang isolation." Ang simpleng pahayag na ito ay nakakalimin na ng kalahati ng mga hindi relevanteng product catalog.
Hakbang 2: Kalkulahin ang Rated Capacity (kVA) – Ang Pangunahing Pagsukat na Limitasyon
Ang pagsukat ng kapasidad ay ang pinakakaraniwang sanhi ng mga pagkakamali sa mga proyektong PV. Huwag umasa sa simpleng patakaran na "i-multiply ang inverter nameplate sa 1.2." Sa halip, sundin ang prosesong may limang sub-hakbang na batay sa datos na ito:
1. I-sum ang apparent power ng lahat ng inverter na nakakonekta sa transformer na ito – basahin ang halaga mula sa mga inverter datasheets (S_inv_total sa kVA).
2. Ilapat ang isang simultaneity factor – dahil hindi lahat ng inverter ay gumagawa ng peak power nang eksaktong parehong oras dahil sa mga pagkakaiba sa azimuth/tilt at sa pagdaan ng mga ulap. Para sa mga ground-mounted utility plants, gamitin ang 0.90–0.95; para sa mga rooftop system na may maraming orientation, gamitin ang 0.85–0.90.
3. Isama ang operating power factor (PF) – ang mga modernong smart inverter ay maaaring tumakbo mula sa 0.8 leading hanggang 1.0, ngunit ang kVA ng transformer ay dapat na rated sa worst-case PF kung saan ang inverter ay nagpapadala ng maximum reactive power. Sa praktika, gamitin ang PF = 0.9 bilang isang conservative baseline.
4. Magdagdag ng harmonic margin – Ang mga inverter ng PV ay gumagawa ng mga harmonic na kasalukuyan (lalo na ang ika-3, ika-5, at ika-7 na order), na nagdudulot ng karagdagang pag-init sa mga winding. Ang 5% na harmonic overload factor ay karaniwan para sa mga grid-following inverter; para sa mga lumang o mababang kalidad na inverter, isipin ang 8%.
5. Itaas sa pinakamalapit na standard na kVA rating na available sa merkado (hal., 1000, 1250, 1600, 2000, 2500, 3150 kVA).
Pinal na pormula:
S_tr = (S_inv_total × Simultaneity Factor) ÷ PF × (1 + Harmonic Margin)
Halimbawa: 5 na inverter × 1000 kVA bawat isa = 5000 kVA; simultaneity 0.92; PF=0.90; harmonic margin 1.05 → S_tr = (5000×0.92)÷0.90 ×1.05 = 5,367 kVA → itaas sa 5,500 kVA (o 6,000 kVA depende sa lokal na standard na serye).
Kasangkapan na output: Isang tiyak na halaga ng kVA (halimbawa, 5,500 kVA) kasama ang lahat ng hakbang sa pagkalkula – ito ang hindi pwedeng balewalain na batayan para sa bawat sumusunod na desisyon.
Hakbang 3: Tukuyin ang Ratio ng Voltahen at Saklaw ng Pagbabago ng Tap
Kapag naayos na ang kapasidad, ang susunod na desisyon ay ang elektrikal na pagkakatugma: kailangan mong i-bridge ang AC voltahen sa gilid ng inverter at ang voltahen sa punto ng karaniwang koneksyon (PCC) sa grid.
Una, i-lock ang nakafixed na ratio ng voltahen. Karamihan sa mga PV inverter ay nag-o-output ng 540V, 630V, 690V, o 800V (line-to-line). Ang gilid ng grid ay karaniwang 10kV, 20kV, o 35kV. Pumili ng pinakamalapit na standard na handa na para sa pagbebenta na ratio – halimbawa, 0.69/10 kV o 0.8/20 kV. Huwag gamitin ang custom na ratio maliban kung ang sukat ng proyekto ay lumampas sa 50 MW, dahil ang custom na disenyo ay dobleng dumadami ang lead time at gastos.
Pangalawa, pumili ng kakayahan sa pagbabago ng tap. Dito kung saan maraming inhinyero ang sobra o kulang sa pag-specify:
• Off-circuit (De-energized) tap changer (DETC) – sapat kapag ang grid voltage sa PCC ay matatag (sa loob ng ±5% ng nominal) at ang transmission line mula sa transformer hanggang sa PCC ay mas maikli kaysa sa 3 km. Ang DETC ay nakakatipid ng humigit-kumulang 10–15% sa gastos ng transformer.
• On-Load Tap Changer (OLTC) – kinakailangan kapag nasa alinman sa mga kondisyong ito:
• - Ang PV plant ay konektado sa isang mahinang grid (short-circuit ratio < 3) kung saan ang voltage ay nagbabago ng >7% araw-araw.
• - Ang distansya ng cable/overhead line ay lumalampas sa 5 km, na nagdudulot ng malaking voltage drop sa ilalim ng full load.
• - Ang planta ay kumuha ng partisipasyon sa grid voltage support (reactive power dispatch) ayon sa lokal na grid code.
Para sa OLTC, tukuyin ang tap range bilang ±4×1.25% o ±2×2.5% – ang huli ay mas karaniwan sa medium-voltage distribution networks.
Nakapagpapagawa na output: Isang malinaw na pahayag tulad ng "Voltage ratio: 0.69/10 kV; tap changer: DETC ±2×2.5% (walang OLTC ang kailangan)" – ito ay agad na nagbibigay-gabay sa department ng disenyo ng manufacturer.
Hakbang 4: I-verify ang Short-Circuit Impedance (Uk%) at Withstand Capability
Ang impedance ng maikling kircuit (Uk%) ay hindi isang tiyak na numero – ito ay isang sinadyang pagpili sa disenyo na nagbabalanse ng tatlong magkasalungat na layunin: paglimita sa kasalukuyang kapinsalaan, kontrol sa regulasyon ng boltahe, at pagpapababa ng gastos.
Upang pumili ng tamang Uk%, kailangan muna mong kunin ang kakayahan ng maikling kircuit ng sistema (S_sc) mula sa iyong tagapagkaloob ng kuryente – parehong maximum at minimum na halaga sa MVA. Pagkatapos, gamitin ang sumusunod na lohika:
• Kapag mataas ang S_sc (matigas na grid), – mas pinipili ang mas mataas na Uk% (halimbawa, 7–8%) dahil binabawasan nito ang kasalukuyang kapinsalaan na dumaan na maaaring sirain ang mga filter ng output ng inverter at ang mga IGBT.
• Kapag mababa ang S_sc (mahinang grid), – mas mababang Uk% (halimbawa, 5–6%) ang tumutulong sa pagpapanatili ng katatagan ng boltahe sa ilalim ng biglang pagbabago ng karga, ngunit kailangan mong i-verify na ang transformer mismo ay kayang tiisin ang resultang thermal at dynamic na stress.
Praktikal na sangguniang talahanayan para sa mga aplikasyon ng PV:
Kabuuang kapasidad ng inverter |
Inirekomendang Uk% |
Pangunahing Dahilan |
< 500 kW |
4–5% |
Optimisasyon ng gastos, ang regulasyon ng boltahe ay mapagbigay-pagkakataon |
500 kW – 2 MW |
5.5–6.5% |
Balanseng Pagganap |
2 MW (o maraming transformer na naka-parallel) |
6–8% |
Limitahan ang kontribusyon sa kurti-sirkito at koordinahin sa mga upstream breaker |
Bukod sa Uk%, kailangan mo ring tukuyin ang short-circuit withstand current (I_cw) sa kA – karaniwang kinukuha mula sa maximum fault level ng utility. Halimbawa, kung ang fault level ng 10 kV bus ay 250 MVA, ang symmetric short-circuit current ay 250 MVA / (√3 × 10 kV) ≈ 14.4 kA. Ang iyong transformer ay dapat sertipikado para sa halagang ito (o mas mataas) para sa thermal withstand na tumatagal ng 2 segundo at full dynamic peak withstand (I_peak = 2.5 × I_sym para sa medium-voltage equipment).
Nakabubuo ng aksyon na output: Isang linya ng specification: "Uk% = 6.5%; dynamic withstand ≥ 36 kA peak; thermal withstand ≥ 14.4 kA / 2 sec."
Hakbang 5: Piliin ang Paraan ng Pagpapalamig, Klase ng Insulation, at Enclosure Batay sa Kapaligiran ng Lokasyon
Ang huling hakbang ay nagpapalit sa isang pangkalahatang transformer sa isang solusyon na partikular sa lokasyon. Kailangan mo ng tatlong datos mula sa pagsusuri sa lokasyon: altitud, pinakamataas na temperatura ng kapaligiran, at antas ng polusyon/asin sa hangin.
Pagsasaayos para sa altitud: Para sa mga lokasyon na nasa itaas ng 1,000 metro, bumababa ang density ng hangin, kaya nababawasan ang pagpapalamig sa pamamagitan ng convection. Ayon sa IEC 60076-2, dapat ibawas ang limitasyon sa pagtaas ng temperatura ng humigit-kumulang 1% bawat 100 metro na nasa itaas ng 1,000 metro. Sa praktika, ibig sabihin nito na ikaw ay dapat:
• – mag-order ng transformer na may mas mataas na klase ng insulation (halimbawa, F imbes na A) upang magkaroon ng mas malaking thermal headroom, o
• – i-round up lamang ang kVA sa isang sumusunod na standard na sukat (halimbawa, mula 2,000 papuntang 2,500 kVA) upang panatilihin ang aktwal na karga sa ilalim ng derated na kapasidad.
Temperatura ng kapaligiran: Kung ang taunang average ay lumampas sa 40°C (karaniwan sa mga solar farm sa disyerto), ilapat ang parehong derating na lohika. Para sa mga proyekto sa gitnang bahagi ng Middle East o sa panloob na rehiyon ng Australia, kailanganin ang tagagawa na gawin ang thermal simulation sa 50°C na temperatura ng kapaligiran at ipresenta ang mga guaranteed temperature rise test report.
Pamilihan ng paraan ng paglamig:
• Nakalunod sa langis, ONAN (Langis Natural, Hangin Natural) – ang karaniwang pagpipilian para sa malalaking planta na nakatanim sa lupa. Nag-aalok ito ng pinakamahusay na ratio ng gastos sa pagpapalamig at kailangan lamang ng kaunting pagpapanatili. Idagdag ang isang radiator bank para sa mas mahusay na pagpapalamig kung ang lokasyon ay may 10 araw bawat taon na umaabot sa higit sa 45°C.
• Dry-type, ANAF (Hangin Natural, Hangin Pinipilit) – sapilitan para sa mga instalasyon sa bubong ng komersyal na gusali, carport, o anumang loob na lokasyon kung saan ang mga code sa kaligtasan sa sunog ay binabawalan ang mineral na langis. Ang mga dry-type na yunit ay gumagamit ng cast resin o VPI (Vacuum Pressure Impregnation) na insulation; tukuyin ang Class F (155°C) o Class H (180°C) upang kompensahin ang kanilang mas mahinang pagpapakalma kumpara sa langis.
Proteksyon ng enclosure (IP code):
• Outdoor, madumi/mapadulas (halimbawa: desert o patag) → IP54 (protektado sa alikabok at splash-proof) bilang minimum.
• Coastal o offshore (corrosion dahil sa salt fog) → IP65 kasama ang C5-M marine-grade coating sa tank at radiator.
• Indoor/substation → sapat ang IP20 o IP23 (ventilated).
Maaaring gamitin na output: Isang kumpletong environmental specification: "Oil-immersed, ONAN cooling, Class A insulation (na may altitude derating na inilapat), IP54 enclosure, C3 corrosion protection para sa inland rural site."
Hakbang 6: FAQ – Mga Tanong Sa Tunay Na Mundo Na Itinatanong Ng Mga Engineer Habang Nagpapasukat
Ang seksyon na ito ay tumutugon sa mga pinakakaraniwang itinatanong na hindi madaling maisama sa linyar na mga hakbang ngunit mahalaga para sa huling pagdedesisyon.
Tanong 1: Dapat ba akong pumili ng transformer na may mas mataas na kVA kaysa sa kinalkulang halaga "para lang siguraduhin"?
Sagot: Hindi – ang pagpapalaki nang higit sa isang standard na hakbang (halimbawa, 2,500 imbes na 2,000) ay nagdudulot ng malaking pagtaas sa no-load losses (iron losses) dahil mas malaki ang core. Dahil ang mga PV system ay gumagana nang zero output tuwing gabi, ang mga iron losses na ito ay tumatakbo nang tuloy-tuloy sa loob ng 8–12 oras bawat araw nang walang anumang kita na mababawasan, na nagpapababa nang husto sa internal rate of return ng planta. Magpalaki lamang kung ang iyong plano para sa papalawakin ay nakumpirma na sa loob ng 2 taon.
Q2: Ang paggamit ng aluminum winding ay pwedeng gamitin para sa solar transformer?
A: Teknikal na oo, ngunit ekonomikal na kailangan mong gawin ang Total Cost of Ownership (TCO) comparison. Ang aluminum winding ay may mas mataas na resistance → mas mataas na load losses (copper losses). Para sa isang 25-taong PV plant, ang kabuuang dagdag na energy loss mula sa aluminum ay kadalasang lumalampas sa paunang savings sa gastos. Inirerekomenda namin ang copper winding para sa anumang proyekto na may kapasidad na 2 MW kung saan ang capacity factor ay 18%.
Q3: Kailangan ba ng zig-zag earthing transformer kasama ang pangunahing power transformer?
A: Oo lamang kung ang iyong PV plant ay gumagamit ng ungrounded o high-resistance grounding scheme at ang Dyn11 connection ng pangunahing transformer ay hindi nagbibigay ng stable neutral point. Para sa karamihan ng grid-following plants na may solidly grounded medium-voltage network, ang Dyn11 transformer mismo ang nagbibigay ng neutral sa low-voltage side – walang karagdagang earthing transformer ang kailangan.
Q4: Gaano kahalaga ang efficiency ng transformer sa mga PV project?
A: Napakasentral. Ang 0.5% na pagkakaiba sa kahusayan ay katumbas ng libo-libong MWh na nawawala sa loob ng 25 taon. I-demand na ang lahat ng mga nangunguna ay magbigay ng timbangang kahusayan na sinusukat sa 50%, 75%, at 100% na karga (kung saan ang mga timbangan ay sumasalamin sa iyong lokasyong irradiance profile). Ito ay mas makabuluhan kaysa sa nameplate efficiency na isinasaalang-alang lamang ang buong karga. Halimbawa, kung ang iyong lokasyon ay may 1,800 peak sun hours bawat taon, ang 0.5% na pagtaas sa kahusayan ng isang 5 MVA na transformer ay nakakaspare ng humigit-kumulang 5 × 0.005 × 1,800 = 45 MWh bawat taon – sapat upang patakboin ang 15 karaniwang bahay sa US bawat taon.
Q5: Ano ang pinakamaliit na bilang ng mga tagapagkaloob ng transformer na dapat kong i-quote?
A: Dalawang minimum. Ngunit mas mahalaga pa rito, huwag lamang hilingin ang komersyal na alok kundi pati na rin ang loss capitalization calculation – kung saan ang bawat nangunguna ay gagamitin ang lokal na tarifa ng kuryente mo upang i-convert ang kanilang guaranteed losses (no-load + load) sa isang pondo sa buong inaasahang buhay ng produktong ito. Ito ang nagbibigay-daan para ikumpara ang mga alok batay sa Lifecycle Cost, hindi lamang sa unang presyo ng pagbili.
Pinal na Desisyon: Isama sa isang kumpletong Teknikal na Spesipikasyon na Sheet
Matapos gawin ang Mga Hakbang 1 hanggang 5 at suriin ang mga Karaniwang Tanong (FAQs), ipagsama ang lahat ng output sa isang pahinang Transformer Sizing Checklist – ang dokumentong ito ang nagsisilbing pundasyon ng iyong RFQ.
Parametro |
Napiling Halaga |
Mga Tala / Deribasyon |
Tinatakarang Kapasidad (KVA) |
5,500 |
Kalkulasyon sa Hakbang 2 kasama ang simultaneity at PF |
Ratio ng Voltaha (HV/LV) |
10 / 0.69 kV |
Sumasabay sa PCC at sa output ng inverter |
Uri at saklaw ng tap changer |
DETC ±2×2.5% |
Pabilog ang grid voltage, haba ng linya <3 km |
Grupo ng Koneksyon |
Dyn11 |
Nakakapigil sa ika-3 na harmonics, nagbibigay ng LV neutral |
Impedansya ng short-circuit (Uk%) |
6.5% |
Step 4 batay sa antas ng utility fault |
Paraan ng paglamig |
ONAN |
Nakabase sa langis, natural na pagpapalamig |
Klase ng insulasyon |
A (kasama ang altitude derating) |
Altitude ng lokasyon: 1,200 m – ginamit ang derating sa pamamagitan ng rounding up ng kVA |
Proteksyon ng loob |
IP54 |
Panlabas, kailangan ng proteksyon laban sa alikabok |
Espesyal na kondisyon |
Proteksyon laban sa corrosion C3; maximum na ambient na temperatura: 50°C |
Panloob na lokasyon na may mainit na tag-init |
Kongklusyon
Ang pagpili ng tamang distribution transformer para sa isang solar PV system ay hindi isang sining – ito ay isang istrukturadong engineering workflow. Ang limang hakbang na ipinakita dito ay nagbabago ng mga di-tiyak na kinakailangan (power ng inverter, grid voltage, lokasyon ng site) sa mga tiyak at maaaring patunayan na mga specification. Ang panghuling mensahe ay simple: huwag pabigatin ang laki, huwag hulaan, at huwag balewalain ang mga environmental correction.
Bago mo isumite ang susunod mong katanungan tungkol sa transformer, kunin ang 20 minuto upang punan ang checklist sa itaas. Pagkatapos, ipadala ito sa kahit tatlong respetadong manufacturer at humiling ng weighted efficiency loss calculation at lifecycle cost comparison. Ang simpleng disiplina na ito ay makakatipid sa iyong proyekto ng 5% hanggang 12% sa kabuuang electrical balance-of-plant cost sa buong operasyonal na buhay nito.
