ਪਰੀਚਯ
ਗਲਤ ਚੋਣ ਕਰਨਾ ਵਿੰਡੀਅਕਸ਼ਨ ਟਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਤੁਹਾਡੇ ਸੋਲਰ ਪੀਵੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਲਈ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰਨਾ ਇੱਕ ਮਹਿੰਗੀ ਗਲਤੀ ਹੈ—ਸਿਰਫ਼ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪੂੰਜੀ ਵਿੱਚ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਬਲਕਿ ਆਪਰੇਸ਼ਨਲ ਭਰੋਸੇਯੋਗਤਾ ਵਿੱਚ ਵੀ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਾਈਜ਼ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ 15–20% ਉਪਕਰਣ ਬਜਟ ਨੂੰ ਅਣਵਰਤੋਂ ਸਮਰੱਥਾ ਉੱਤੇ ਬਰਬਾਦ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹੋ। ਜੇਕਰ ਇਸਨੂੰ ਘੱਟ ਸਾਈਜ਼ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਣਚਾਹੀਆਂ ਟ੍ਰਿਪਿੰਗਾਂ, ਇੰਸੂਲੇਸ਼ਨ ਦੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਉਮਰ ਘਟਣਾ, ਅਤੇ ਭਾਰੀ ਸੂਰਜੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਭੰਗ ਹੋਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਲੇਖ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ 5-ਕਦਮ ਦੀ ਸਾਈਜ਼ਿੰਗ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਰਾਹੀਂ ਲੈ ਕੇ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਇਨਵਰਟਰ-ਪਾਸਿਓਂ ਡਾਟਾ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਪੂਰੀ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਨੇਮਪਲੇਟ ਸਪੈਸੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਤੱਕ ਤਰਕਸ਼ੀਲ ਢੰਗ ਨਾਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅੰਤ ਵਿੱਚ, ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਇੱਕ ਭਰਨ-ਵਾਲੀ ਤਕਨੀਕੀ ਚੈੱਕਲਿਸਟ ਹੋਵੇਗੀ ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਆਰਐੱਫਕਿਊ (ਰੀਕ੍ਵੈਸਟ ਫਾਰ ਕੋਟੇਸ਼ਨ) ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੋਵੇਗੀ।
ਕਦਮ 1: ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ ਸਿਸਟਮ ਲੋਕੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਕਾਰਜਾਤਮਕ ਭੂਮਿਕਾ ਨੂੰ ਪਰਿਭਾਸ਼ਿਤ ਕਰਨਾ
ਕੋਈ ਵੀ ਗਣਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਮੁੱਢਲਾ ਸਵਾਲ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ: ਕੀ ਇਹ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਸਟੈਪ-ਅੱਪ ਯੂਨਿਟ, ਆਈਸੋਲੇਸ਼ਨ ਯੂਨਿਟ, ਜਾਂ ਦੋਵਾਂ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ?
• ਸਟੈਪ-ਅੱਪ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ – ਇਸਨੂੰ ਇਨਵਰਟਰ(ਾਂ) ਦੇ ਸਿੱਧੇ ਬਾਅਦ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਘੱਟ ਐਸੀ ਵੋਲਟੇਜ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ 540 ਵੀ, 690 ਵੀ, ਜਾਂ 800 ਵੀ) ਨੂੰ ਮੀਡੀਅਮ-ਵੋਲਟੇਜ ਗ੍ਰਿਡ ਲੈਵਲ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ 10 ਕੇਵੀ, 20 ਕੇਵੀ, ਜਾਂ 35 ਕੇਵੀ) ਤੱਕ ਵਧਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ। ਇਸ ਭੂਮਿਕਾ ਲਈ, ਆਕਾਰ ਕੁੱਲ ਇਨਵਰਟਰ ਪਾਵਰ ਅਤੇ ਏਕੀਕਰਣ 'ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪ੍ਰਤਿਰੋਧ ਕਾਫ਼ੀ ਉੱਚਾ (ਆਮ ਤੌਰ 'ਤੇ 6–8%) ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਛੋਟੇ ਸਰਕਟ ਕਰੰਟ ਨੂੰ ਇਨਵਰਟਰ ਦੇ ਆਈਜੀਬੀਟੀ ਮੌਡੀਊਲਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਫੀਡ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕੇ।
• ਆਈਸੋਲੇਸ਼ਨ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ – ਇਸਨੂੰ ਮੁੱਖ ਤੌਰ 'ਤੇ ਗਰਾਊਂਡਿੰਗ ਸਕੀਮ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਲਈ ਜਾਂ ਪੀਵੀ ਪਲਾਂਟ ਨੂੰ ਯੂਟੀਲਿਟੀ-ਪਾਸੇ ਦੇ ਜੀਰੋ-ਸੀਕੁਐਂਸ ਹਾਰਮੋਨਿਕਸ ਤੋਂ ਵੱਖ ਕਰਨ ਲਈ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ, ਚੋਣ ਦੀ ਪ੍ਰਾਥਮਿਕਤਾ ਕਨੈਕਸ਼ਨ ਗਰੁੱਪ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਡੀਆਈਐਨ11 ਬਨਾਮ ਵਾਈਆਈਐਨ0) 'ਤੇ ਸ਼ifting ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਸਿੰਗਲ-ਫੇਜ਼ ਟੂ-ਗਰਾਊਂਡ ਫਾਲਟਾਂ ਦੇ ਅਧੀਨ ਜੀਰੋ-ਸੀਕੁਐਂਸ ਪ੍ਰਤਿਰੋਧ ਦੇ ਵਿਵਹਾਰ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ 'ਤੇ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।
ਕਾਰਵਾਈਯੋਗ ਆਉਟਪੁੱਟ: ਇੱਕ-ਵਾਕ੍ਯ ਭੂਮਿਕਾ ਦੀ ਪਰਿਭਾਸ਼ਾ ਲਿਖੋ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ "ਇਹ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ 5 ਐਮਡਬਲਯੂ ਇਨਵਰਟਰਾਂ ਲਈ ਸਟੈਪ-ਅੱਪ ਯੂਨਿਟ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸੇਵਾ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਕੋਈ ਆਈਸੋਲੇਸ਼ਨ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ।" ਇਹ ਸਧਾਰਨ ਬਿਆਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਅਨੁਚਿੱਤ ਉਤਪਾਦ ਕੈਟਲਾਗਾਂ ਦੇ ਅੱਧੇ ਨੂੰ ਹਟਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।
ਪੈਰਾ 2: ਰੇਟਡ ਕੈਪੈਸਿਟੀ (kVA) ਦੀ ਗਣਨਾ – ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਸਾਈਜ਼ਿੰਗ ਲਿਮਟ
ਕੈਪੈਸਿਟੀ ਸਾਈਜ਼ਿੰਗ ਫੋਟੋਵੋਲਟੇਇਕ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਵਿੱਚ ਗਲਤੀਆਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਆਮ ਕਾਰਨ ਹੈ। 'ਇਨਵਰਟਰ ਦੇ ਨਾਮਪਲੇਟ ਮੁੱਲ ਨੂੰ 1.2 ਨਾਲ ਗੁਣਾ ਕਰੋ' ਵਰਗੇ ਅੰਦਾਜ਼ੇ ਉੱਤੇ ਭਰੋਸਾ ਨਾ ਕਰੋ। ਬਜਾਏ ਇਸ ਦੇ, ਇਸ ਪੰਜ-ਉਪ-ਪੈਰੇ ਵਾਲੀ ਡੇਟਾ-ਆਧਾਰਿਤ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਅਪਣਾਓ:
1. ਸਾਰੇ ਇਨਵਰਟਰਾਂ ਦੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਪਾਵਰ ਦਾ ਜੋੜ – ਇਸ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸਾਰੇ ਇਨਵਰਟਰਾਂ ਦੀ – ਇਨਵਰਟਰ ਡੇਟਾਸ਼ੀਟਾਂ ਤੋਂ ਮੁੱਲ ਪੜ੍ਹੋ (S_inv_total kVA ਵਿੱਚ)।
2. ਇੱਕ ਸਮਕਾਲੀਨਤਾ ਫੈਕਟਰ ਲਾਗੂ ਕਰੋ – ਕਿਉਂਕਿ ਅਜ਼ੀਮੂਥ/ਝੁਕਾਅ ਦੇ ਫਰਕ ਅਤੇ ਬੱਦਲਾਂ ਦੇ ਪਾਰ ਜਾਣ ਕਾਰਨ ਸਾਰੇ ਇਨਵਰਟਰ ਇੱਕੋ ਸਮੇਂ ਚੋਟੀ ਦੀ ਪਾਵਰ ਨਹੀਂ ਪੈਦਾ ਕਰਦੇ। ਜ਼ਮੀਨ-ਮਾਊਂਟੇਡ ਯੂਟਿਲਿਟੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਲਈ 0.90–0.95 ਵਰਤੋ; ਕਈ ਦਿਸ਼ਾਵਾਂ ਵਾਲੇ ਛੱਤ-ਮਾਊਂਟੇਡ ਸਿਸਟਮਾਂ ਲਈ 0.85–0.90 ਵਰਤੋ।
3. ਚਾਲੂ ਪਾਵਰ ਫੈਕਟਰ (PF) ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰੋ – ਆਧੁਨਿਕ ਸਮਾਰਟ ਇਨਵਰਟਰ 0.8 ਲੀਡਿੰਗ ਤੋਂ 1.0 ਤੱਕ ਚੱਲ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ kVA ਰੇਟਿੰਗ ਉਸ ਸਭ ਤੋਂ ਖਰਾਬ PF ਉੱਤੇ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਇਨਵਰਟਰ ਆਪਣੀ ਅਧਿਕਤਮ ਰੀਐਕਟਿਵ ਪਾਵਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਵਿਵਹਾਰਕ ਤੌਰ 'ਤੇ, PF = 0.9 ਨੂੰ ਇੱਕ ਸੁਰੱਖਿਆਤਮ ਆਧਾਰ ਵਜੋਂ ਵਰਤੋ।
4. ਹਾਰਮੋਨਿਕ ਮਾਰਜਿਨ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰੋ – ਫੋਟੋਵੋਲਟੇਕ (ਪੀਵੀ) ਇਨਵਰਟਰ ਕਰੰਟ ਹਾਰਮੋਨਿਕਸ (ਖਾਸ ਤੌਰ 'ਤੇ ਤੀਜੀ, ਪੰਜਵੀਂ ਅਤੇ ਸੱਤਵੀਂ ਆਰਡਰ) ਪੈਦਾ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਵਾਇੰਡਿੰਗ ਨੂੰ ਵਾਧੂ ਗਰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਗ੍ਰਿਡ-ਫਾਲੋਇੰਗ ਇਨਵਰਟਰਾਂ ਲਈ 5% ਹਾਰਮੋਨਿਕ ਓਵਰਲੋਡ ਫੈਕਟਰ ਮਿਆਰੀ ਹੈ; ਪੁਰਾਣੇ ਜਾਂ ਘੱਟ ਗੁਣਵੱਤਾ ਵਾਲੇ ਇਨਵਰਟਰਾਂ ਲਈ 8% ਵਿਚਾਰ ਕਰੋ।
5. ਉੱਪਰ ਲਾਉਣਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਉਪਲੱਬਧ ਨੇੜੇ ਦੀ ਮਿਆਰੀ ਕੇਵੀਏ ਰੇਟਿੰਗ ਤੱਕ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ 1000, 1250, 1600, 2000, 2500, 3150 ਕੇਵੀਏ)।
ਅੰਤਿਮ ਸੂਤਰ:
ਐਸ_ਟ੍ਰ = (ਐਸ_ਇਨਵ_ਕੁੱਲ × ਇਕੱਠੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਕਟਰ) ÷ ਪੀਐਫ × (1 + ਹਾਰਮੋਨਿਕ ਮਾਰਜਿਨ)
ਉਦਾਹਰਣ: 5 ਇਨਵਰਟਰ × ਹਰੇਕ 1000 ਕੇਵੀਏ = 5000 ਕੇਵੀਏ; ਇਕੱਠੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਕਟਰ 0.92; ਪੀਐਫ=0.90; ਹਾਰਮੋਨਿਕ ਮਾਰਜਿਨ 1.05 → ਐਸ_ਟ੍ਰ = (5000×0.92)÷0.90 ×1.05 = 5,367 ਕੇਵੀਏ → ਉੱਪਰ ਲਾਉਣਾ 5,500 ਕੇਵੀਏ (ਜਾਂ ਸਥਾਨਕ ਮਿਆਰੀ ਲੜੀ ਅਨੁਸਾਰ 6,000 ਕੇਵੀਏ)।
ਕਾਰਵਾਈ ਯੋਗ ਆਉਟਪੁੱਟ: ਇੱਕ ਸਪਸ਼ਟ kVA ਮੁੱਲ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ, 5,500 kVA) ਜਿਸ ਦੇ ਸਾਰੇ ਗਣਨਾ ਪੜਾਅ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀਕ੍ਰਿਤ ਹੋਣ – ਇਹ ਹਰ ਅਗਲੇ ਫੈਸਲੇ ਲਈ ਅਟੱਲ ਬੁਨਿਆਦ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਪੜਾਅ 3: ਵੋਲਟੇਜ ਰੇਸ਼ੋ ਅਤੇ ਟੈਪ-ਚੇਂਜਿੰਗ ਰੇਂਜ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰੋ
ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਤੈਅ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਗਲਾ ਫੈਸਲਾ ਬਿਜਲੀ ਮੇਲ ਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ: ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਨਵਰਟਰ-ਪਾਸੇ ਦੇ AC ਵੋਲਟੇਜ ਅਤੇ ਯੂਟੀਲਿਟੀ ਦੇ ਕਾਮਨ-ਪੌਇੰਟ-ਆਫ-ਕਨੈਕਸ਼ਨ (PCC) ਵੋਲਟੇਜ ਨੂੰ ਜੋੜਨਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ਪਹਿਲਾਂ, ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਵੋਲਟੇਜ ਰੇਸ਼ੋ ਨੂੰ ਤੈਅ ਕਰੋ। ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ PV ਇਨਵਰਟਰ 540V, 630V, 690V, ਜਾਂ 800V (ਲਾਈਨ-ਟੂ-ਲਾਈਨ) ਆਉਟਪੁੱਟ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਗਰਿੱਡ ਪਾਸੇ ਆਮ ਤੌਰ 'ਤੇ 10kV, 20kV, ਜਾਂ 35kV ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਨੇੜੇ ਦੇ ਮਿਆਰੀ ਤਿਆਰ-ਕੀਤੇ ਗਏ ਰੇਸ਼ੋ ਨੂੰ ਚੁਣੋ – ਜਿਵੇਂ ਕਿ, 0.69/10 kV ਜਾਂ 0.8/20 kV। ਕੋਈ ਵੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰੇਸ਼ੋ ਤਾਂ ਨਾ ਚੁਣੋ ਜੋ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੀ ਸਾਈਜ਼ 50 MW ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋਵੇ, ਕਿਉਂਕਿ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਲੀਡ ਟਾਈਮ ਅਤੇ ਲਾਗਤ ਨੂੰ ਦੁੱਗਣਾ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ।
ਦੂਜਾ, ਟੈਪ-ਚੇਂਜਿੰਗ ਸਮਰੱਥਾ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰੋ। ਇਹ ਉਹ ਜਗ੍ਹਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਜਾਂ ਤਾਂ ਵੱਧ-ਤੋਂ-ਵੱਧ ਸਪੈਸੀਫਾਈ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਘੱਟ-ਤੋਂ-ਘੱਟ।
• ਬਾਹਰੀ-ਸਰਕਟ (ਡੀ-ਐਨਰਜਾਈਜ਼ਡ) ਟੈਪ ਚੇਂਜਰ (DETC) – ਜਦੋਂ ਪੀਸੀਸੀ 'ਤੇ ਗਰਿੱਡ ਵੋਲਟੇਜ ਸਥਿਰ ਹੋਵੇ (ਨਾਮਮਾਤਰੀ ਤੋਂ ±5% ਦੇ ਅੰਦਰ) ਅਤੇ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਤੋਂ ਪੀਸੀਸੀ ਤੱਕ ਦੀ ਟ੍ਰਾਂਸਮਿਸ਼ਨ ਲਾਈਨ 3 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੋਂ ਛੋਟੀ ਹੋਵੇ। ਡੀਈਟੀਸੀ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 10–15% ਦੀ ਬੱਚਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।
• ਆਨ-ਲੋਡ ਟੈਪ ਚੇਂਜਰ (OLTC) – ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਥਿਤੀ ਹੇਠ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ:
• - ਪੀਵੀ ਪਲਾਂਟ ਇੱਕ ਕਮਜ਼ੋਰ ਗਰਿੱਡ (ਸ਼ਾਰਟ-ਸਰਕਿਟ ਰੇਸ਼ੋ < 3) ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਵੇ ਜਿੱਥੇ ਵੋਲਟੇਜ ਰੋਜ਼ਾਨਾ >7% ਤੱਕ ਉਤਾਰ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਕਰਦਾ ਹੈ।
• - ਕੇਬਲ/ਓਵਰਹੈੱਡ ਲਾਈਨ ਦੀ ਦੂਰੀ 5 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋਵੇ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਪੂਰੀ ਲੋਡ ਹੇਠ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਵੋਲਟੇਜ ਡ੍ਰਾਪ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
• - ਪਲਾਂਟ ਸਥਾਨਕ ਗਰਿੱਡ ਕੋਡ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਗਰਿੱਡ ਵੋਲਟੇਜ ਸਹਿਯੋਗ (ਰੀਐਕਟਿਵ ਪਾਵਰ ਡਿਸਪੈਚ) ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ।
ਓਐਲਟੀਸੀ ਲਈ, ਟੈਪ ਰੇਂਜ ±4×1.25% ਜਾਂ ±2×2.5% ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦਰਸਾਓ – ਬਾਅਦ ਵਾਲਾ ਮੀਡੀਅਮ-ਵੋਲਟੇਜ ਵੰਡ ਨੈੱਟਵਰਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਆਮ ਹੈ।
ਕਾਰਵਾਈ ਯੋਗ ਆਉਟਪੁੱਟ: ਇੱਕ ਸਪੱਸ਼ਟ ਬਿਆਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ "ਵੋਲਟੇਜ ਰੇਸ਼ੋ: 0.69/10 kV; ਟੈਪ ਚੇਂਜਰ: ਡੀਈਟੀਸੀ ±2×2.5% (ਓਐਲਟੀਸੀ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ)" – ਇਹ ਨਿਰਮਾਤਾ ਦੇ ਡਿਜ਼ਾਇਨ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਮਾਰਗਦਰਸ਼ਨ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।
ਪਾਇਆ 4: ਸ਼ਾਰਟ-ਸਰਕਿਟ ਇਮਪੀਡੈਂਸ (Uk%) ਅਤੇ ਸਹਿਣ ਸਮਰੱਥਾ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕਰੋ
ਛੋਟੇ-ਸਰਕਟ ਪ੍ਰਤੀਬਾਧ (Uk%) ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਅੰਕੜਾ ਨਹੀਂ ਹੈ – ਇਹ ਤਿੰਨ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਦੇ ਉਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਸੰਤੁਲਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਜਾਣ-ਪਛਾਣ ਕੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਡਿਜ਼ਾਇਨ ਫੈਸਲਾ ਹੈ: ਖਤਰਨਾਕ ਵਰਤੋਂ ਦੀ ਧਾਰਾ ਨੂੰ ਸੀਮਿਤ ਕਰਨਾ, ਵੋਲਟੇਜ ਨਿਯੰਤਰਣ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨਾ, ਅਤੇ ਲਾਗਤ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣਾ।
ਸਹੀ Uk% ਚੁਣਨ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਊਰਜਾ ਪ੍ਰਦਾਤਾ ਤੋਂ ਸਿਸਟਮ ਦੀ ਛੋਟੇ-ਸਰਕਟ ਸਮਰੱਥਾ (S_sc) ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ – ਦੋਵੇਂ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਤੇ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਮੁੱਲ MVA ਵਿੱਚ। ਫਿਰ ਇਹ ਤਰਕ ਲਾਗੂ ਕਰੋ:
• ਜਦੋਂ S_sc ਉੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ (ਮਜ਼ਬੂਤ ਗ੍ਰਿਡ), – ਵੱਧ Uk% (ਜਿਵੇਂ ਕਿ 7–8%) ਨੂੰ ਤਰਜੀਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਇਨਵਰਟਰ ਦੇ ਆਉਟਪੁੱਟ ਫਿਲਟਰ ਅਤੇ IGBT ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਸਕਣ ਵਾਲੀ ਪਾਰ-ਖਤਰਨਾਕ ਧਾਰਾ ਨੂੰ ਘਟਾਉਂਦਾ ਹੈ।
• ਜਦੋਂ S_sc ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ (ਕਮਜ਼ੋਰ ਗ੍ਰਿਡ), – ਘੱਟ Uk% (ਜਿਵੇਂ ਕਿ 5–6%) ਅਚਾਨਕ ਭਾਰ ਬਦਲਾਅ ਦੇ ਅਧੀਨ ਵੋਲਟੇਜ ਸਥਿਰਤਾ ਨੂੰ ਬਣਾਏ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਸੁਨਿਸ਼ਚਿਤ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਖੁਦ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਥਰਮਲ ਅਤੇ ਡਾਇਨਾਮਿਕ ਤਣਾਅ ਨੂੰ ਸਹਿਣ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਪੀਵੀ ਅਨੁਪ्रਯੋਗਾਂ ਲਈ ਵਿਵਹਾਰਕ ਮੌਜੂਦਾ ਸਾਰਣੀ:
ਇਨਵਰਟਰ ਦੀ ਕੁੱਲ ਸ਼ਕਤੀ |
ਸਿਫਾਰਸ਼ੀ Uk% |
ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ |
< 500 kW |
4–5% |
ਲਾਗਤ ਦੀ ਬਿਹਤਰੀ, ਵੋਲਟੇਜ ਨਿਯਮਨ ਲਚਕਦਾਰ ਹੈ |
500 kW – 2 MW |
5.5–6.5% |
ਸੰਤੁਲਿਤ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ |
2 MW (ਜਾਂ ਕਈ ਸਮਾਨਾਂਤਰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ) |
6–8% |
ਖਰਾਬੀ ਦੇ ਯੋਗਦਾਨ ਨੂੰ ਸੀਮਿਤ ਕਰੋ ਅਤੇ ਉੱਪਰ ਲੈਵਲ ਦੇ ਬ੍ਰੇਕਰਾਂ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰੋ |
Uk% ਤੋਂ ਪਰੇ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਛੋਟੀ-ਸਰਕਟ ਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ਕਰੰਟ (I_cw) kA ਵਿੱਚ ਵੀ ਦੱਸਣਾ ਹੋਵੇਗਾ – ਜੋ ਆਮ ਤੌਰ 'ਤੇ ਯੂਟਿਲਿਟੀ ਦੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਖਰਾਬੀ ਲੈਵਲ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਣ ਲਈ, ਜੇਕਰ 10 kV ਬੱਸ ਦਾ ਖਰਾਬੀ ਲੈਵਲ 250 MVA ਹੈ, ਤਾਂ ਸਮਮਿਤੀ ਛੋਟੀ-ਸਰਕਟ ਕਰੰਟ 250 MVA / (√3 × 10 kV) ≈ 14.4 kA ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਤੁਹਾਡੇ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਨੂੰ ਇਸ ਮੁੱਲ (ਜਾਂ ਉੱਚ) ਲਈ 2 ਸੈਕਿੰਡ ਦੀ ਥਰਮਲ ਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ਅਤੇ ਪੂਰੀ ਡਾਇਨਾਮਿਕ ਪੀਕ ਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ (I_peak = 2.5 × I_sym ਮੀਡੀਅਮ-ਵੋਲਟੇਜ ਉਪਕਰਣਾਂ ਲਈ) ਲਈ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
ਕਾਰਵਾਈ ਯੋਗ ਆਉਟਪੁੱਟ: ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਲਾਈਨ: "Uk% = 6.5%; ਡਾਇਨਾਮਿਕ ਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ≥ 36 kA ਪੀਕ; ਥਰਮਲ ਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ≥ 14.4 kA / 2 ਸੈਕਿੰਡ।"
ਪੜਾਅ 5: ਸਾਈਟ ਦੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਅਨੁਸਾਰ ਠੰਡਾ ਕਰਨ ਦੇ ਤਰੀਕੇ, ਇੰਸੂਲੇਸ਼ਨ ਕਲਾਸ ਅਤੇ ਐਨਕਲੋਜ਼ਰ ਚੁਣੋ
ਆਖਰੀ ਕਦਮ ਇੱਕ ਸਾਮਾਨਯ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਨੂੰ ਸਾਈਟ-ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਹੱਲ ਵਿੱਚ ਬਦਲਦਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਤਿੰਨ ਸਾਈਟ ਸਰਵੇਖਣ ਡੇਟਾ ਬਿੰਦੂਆਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ: ਉੱਚਾਈ, ਅਧਿਕਤਮ ਆਸਪਾਸ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ, ਅਤੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ/ਲੂਣ ਦੀ ਮਾਤਰਾ।
ਉੱਚਾਈ ਸੁਧਾਰ: 1,000 ਮੀਟਰ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਦੇ ਸਥਾਨਾਂ ਲਈ, ਹਵਾ ਦੀ ਘਣਤਾ ਘਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਕਨਵੈਕਸ਼ਨ ਠੰਡਾ ਕਰਨ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਘਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। IEC 60076-2 ਅਨੁਸਾਰ, 1,000 ਮੀਟਰ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਹਰੇਕ 100 ਮੀਟਰ ਲਈ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੀ ਸੀਮਾ ਲਗਭਗ 1% ਘਟਾਈ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਵਿਵਹਾਰਿਕ ਤੌਰ 'ਤੇ, ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਯਾਂ ਤਾਂ:
• – ਵੱਧ ਥਰਮਲ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ A ਦੀ ਬਜਾਏ F) ਵਾਲਾ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਆਰਡਰ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਜੋ ਵੱਧ ਥਰਮਲ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸਪੇਸ ਮਿਲ ਸਕੇ, ਜਾਂ
• – ਸਿਰਫ਼ kVA ਨੂੰ ਅਗਲੇ ਮਿਆਰੀ ਸਾਈਜ਼ ਵੱਲ ਗੋਲ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹੋ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ 2,000 ਤੋਂ 2,500 kVA ਤੱਕ), ਤਾਂ ਜੋ ਅਸਲ ਲੋਡ ਘਟਾਏ ਗਏ ਕੈਪੇਸਿਟੀ ਤੋਂ ਘੱਟ ਰਹੇ।
ਅਭਿਆਸਤ ਤਾਪਮਾਨ: ਜੇਕਰ ਸਾਲਾਨਾ ਔਸਤ 40°C ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋਵੇ (ਜੋ ਕਿ ਰੇਤਲੇ ਸੌਰ ਊਰਜਾ ਫਾਰਮਾਂ ਵਿੱਚ ਆਮ ਹੈ), ਤਾਂ ਇੱਕੋ ਜਿਹਾ ਘਟਾਓ ਤਰਕ ਲਾਗੂ ਕਰੋ। ਮੱਧ ਪੂਰਬ ਜਾਂ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਲਈ, ਨਿਰਮਾਤਾ ਨੂੰ 50°C ਆਸਪਾਸ ਦੇ ਤਾਪਮਾਨ 'ਤੇ ਥਰਮਲ ਸਿਮੁਲੇਸ਼ਨ ਕਰਨ ਅਤੇ ਗਾਰੰਟੀਸ਼ੁਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦੀ ਟੈਸਟ ਰਿਪੋਰਟ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਕਹਿੰਦੇ ਹੋ।
ਠੰਡਾ ਕਰਨ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਦੀ ਚੋਣ:
• ਤੇਲ-ਡੁੱਬਿਆ, ONAN (ਤੇਲ ਪ੍ਰਾਕ੍ਰਿਤਿਕ, ਹਵਾ ਪ੍ਰਾਕ੍ਰਿਤਿਕ) – ਵੱਡੇ ਜ਼ਮੀਨ-ਮਾਊਂਟੇਡ ਪੌਦਿਆਂ ਲਈ ਮੂਲ ਚੋਣ। ਇਹ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਲਾਗਤ-ਠੰਡਾ ਕਰਨ ਦਾ ਅਨੁਪਾਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਰੱਖ-ਰਾਖੀ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸਥਾਨ 'ਤੇ ਸਾਲ ਵਿੱਚ 10 ਦਿਨ 45°C ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਵਧੇਰੇ ਠੰਡਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਰੇਡੀਏਟਰ ਬੈਂਕ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰੋ।
• ਸੁੱਕਾ-ਕਿਸਮ, ANAF (ਹਵਾ ਪ੍ਰਾਕ੍ਰਿਤਿਕ, ਹਵਾ ਜ਼ੋਰ ਨਾਲ) – ਵਪਾਰਕ ਇਮਾਰਤਾਂ, ਕਾਰਪੋਰਟਸ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਅੰਦਰੂਨੀ ਸਥਾਨ 'ਤੇ ਛੱਤ-ਮਾਊਂਟੇਡ ਸਥਾਪਨਾਵਾਂ ਲਈ ਲਾਜ਼ਮੀ। ਸੁੱਕੇ-ਕਿਸਮ ਦੀਆਂ ਯੂਨਿਟਾਂ ਕੈਸਟ ਰੈਜ਼ਿਨ ਜਾਂ VPI (ਵੈਕਯੂਮ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਇੰਪ੍ਰੀਗਨੇਸ਼ਨ) ਇਨਸੁਲੇਸ਼ਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ; ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗਰਮੀ ਦੀ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਦੇਣ ਲਈ ਕਲਾਸ F (155°C) ਜਾਂ ਕਲਾਸ H (180°C) ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ, ਜੋ ਤੇਲ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਕੁਸ਼ਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਐਨਕਲੋਜ਼ਰ ਸੁਰੱਖਿਆ (IP ਕੋਡ):
• ਬਾਹਰੀ, ਧੂੜ-ਭਰਿਆ/ਰੇਤ-ਭਰਿਆ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਰੇਗਿਸਤਾਨ ਜਾਂ ਮੈਦਾਨ) → IP54 (ਧੂੜ-ਸੁਰੱਖਿਤ ਅਤੇ ਸਪਲੈਸ਼-ਪ੍ਰੂਫ) ਘੱਟੋ-ਘੱਟ।
• ਤੱਟੀ ਜਾਂ ਓਸ਼ੀਅਨੀ (ਲੂਣ ਦੀ ਧੁੰਦ ਦੀ ਗਲ਼ਣ) → IP65 ਅਤੇ ਟੈਂਕ ਅਤੇ ਰੇਡੀਏਟਰਾਂ 'ਤੇ C5-M ਸਮੁੰਦਰੀ-ਗ੍ਰੇਡ ਕੋਟਿੰਗ।
• ਅੰਦਰੂਨੀ/ਸਬਸਟੇਸ਼ਨ → IP20 ਜਾਂ IP23 (ਵੈਂਟੀਲੇਟਿਡ) ਕਾਫ਼ੀ ਹੈ।
ਕਾਰਵਾਈ ਯੋਗ ਆਉਟਪੁੱਟ: ਇੱਕ ਪੂਰੀ ਵਾਤਾਵਰਣ ਸਪੈਸੀਫੀਕੇਸ਼ਨ: "ਤੇਲ-ਡੁੱਬਿਆ, ONAN ਕੂਲਿੰਗ, ਕਲਾਸ A ਇੰਸੁਲੇਸ਼ਨ (ਉੱਚਾਈ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਘਟਾਏ ਗਏ ਮੁੱਲ ਨਾਲ), IP54 ਐਨਕਲੋਜ਼ਰ, ਅੰਦਰੂਨੀ ਗ੍ਰਾਮੀਣ ਥਾਂ ਲਈ C3 ਕੋਰੋਸ਼ਨ ਸੁਰੱਖਿਆ।"
ਚਰਨ 6: ਅਕਸਰ ਪੁੱਛੇ ਜਾਂਦੇ ਸਵਾਲ – ਸਾਈਜ਼ਿੰਗ ਦੌਰਾਨ ਇੰਜੀਨੀਅਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪੁੱਛੇ ਜਾਂਦੇ ਅਸਲੀ-ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਵਾਲ
ਇਹ ਸੈਕਸ਼ਨ ਉਹਨਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੁੱਛੇ ਜਾਂਦੇ ਸਵਾਲਾਂ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਰੇਖੀ ਚਰਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸਾਫ਼-ਸਾਫ਼ ਫਿੱਟ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ, ਪਰ ਅੰਤਿਮ ਫੈਸਲਾ-ਲੈਣ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਸ1: ਕੀ ਮੈਨੂੰ ਗਣਤੀ ਵਿੱਚ ਆਏ ਮੁੱਲ ਤੋਂ ਵੱਧ kVA ਵਾਲਾ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਚੁਣਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ "ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ"?
ਜ: ਨਹੀਂ – ਇੱਕ ਮਿਆਰੀ ਕਦਮ ਤੋਂ ਵੱਧ (ਜਿਵੇਂ ਕਿ 2,000 ਦੀ ਬਜਾਏ 2,500) ਓਵਰਸਾਈਜ਼ਿੰਗ ਨੋ-ਲੋਡ ਨੁਕਸਾਨਾਂ (ਆਇਰਨ ਨੁਕਸਾਨ) ਨੂੰ ਕਾਫ਼ੀ ਵੱਧਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਕੋਰ ਵੱਡਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਚੂੰਕਿ PV ਸਿਸਟਮ ਰਾਤ ਨੂੰ ਜ਼ੀਰੋ ਆਉਟਪੁੱਟ 'ਤੇ ਕਾਰਜ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਆਇਰਨ ਨੁਕਸਾਨ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 8–12 ਘੰਟੇ ਤੱਕ ਲਗਾਤਾਰ ਚੱਲਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਕੋਈ ਆਮਦਨੀ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਪੌਦੇ ਦੀ ਅੰਦਰੂਨੀ ਦਰ ਵਾਪਸੀ ਗੰਭੀਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਘੱਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸਿਰਫ਼ ਤਾਂ ਹੀ ਓਵਰਸਾਈਜ਼ ਕਰੋ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੀ ਭਵਿੱਖੀ ਵਿਸਤਾਰ ਯੋਜਨਾ 2 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੋਵੇ।
ਕਿਊੲੲ: ਸੋਲਰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰਾਂ ਲਈ ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ ਵਾਇੰਡਿੰਗ ਸਵੀਕਾਰਯੋਗ ਹੈ?
ਉ: ਤਕਨੀਕੀ ਤੌਰ 'ਤੇ ਹਾਂ, ਪਰ ਆਰਥਿਕ ਤੌਰ 'ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੁੱਲ ਮਾਲਕੀਤ ਲਾਗਤ (ਟੀਸੀਓ) ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਕਰਨੀ ਪਏਗੀ। ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ ਵਾਇੰਡਿੰਗਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧ ਵੱਧ ਹੁੰਦਾ ਹੈ → ਲੋਡ ਨੁਕਸਾਨ (ਕਾਪਰ ਨੁਕਸਾਨ) ਵੱਧ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। 25-ਸਾਲਾ ਪੀਵੀ ਪਲਾਂਟ ਲਈ, ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ ਕਾਰਨ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋਏ ਵਾਧੂ ਊਰਜਾ ਨੁਕਸਾਨ ਅਕਸਰ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਲਾਗਤ ਬਚਤ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਅਸੀਂ 2 ਐਮਡਬਲਯੂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲੇ ਅਤੇ 18% ਕੈਪੇਸਿਟੀ ਫੈਕਟਰ ਵਾਲੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਲਈ ਕਾਪਰ ਵਾਇੰਡਿੰਗਾਂ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।
ਕਿਊੳ: ਕੀ ਮੁੱਖ ਪਾਵਰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੇ ਨਾਲ ਜ਼ਿਗ-ਜ਼ੈਗ ਅਰਥਿੰਗ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ?
ਉ: ਸਿਰਫ਼ ਤਾਂ ਜੋ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡਾ ਪੀਵੀ ਪਲਾਂਟ ਅਣ-ਅਰਥਡ ਜਾਂ ਉੱਚ-ਪ੍ਰਤੀਰੋਧ ਅਰਥਿੰਗ ਸਕੀਮ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮੁੱਖ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦਾ ਡੀਆਈਐਨ11 ਕਨੈਕਸ਼ਨ ਇੱਕ ਸਥਿਰ ਨਿਊਟਰਲ ਪਇੰਟ ਪ੍ਰਦਾਨ ਨਾ ਕਰੇ। ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਗ੍ਰਿੱਡ-ਫਾਲੋਇੰਗ ਪਲਾਂਟਾਂ ਲਈ, ਜਿੱਥੇ ਮੀਡੀਅਮ-ਵੋਲਟੇਜ ਨੈੱਟਵਰਕ ਠੋਸ ਤੌਰ 'ਤੇ ਅਰਥਡ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਡੀਆਈਐਨ11 ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਹੀ ਲੋ-ਵੋਲਟੇਜ ਪਾਸੇ 'ਤੇ ਇੱਕ ਨਿਊਟਰਲ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ – ਕੋਈ ਵਾਧੂ ਅਰਥਿੰਗ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ।
ਕਿਊੴ: ਪੀਵੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਵਿੱਚ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਕਿੰਨੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ?
ਏ: ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ। 0.5% ਦੀ ਕਾਰਜ-ਦਕਸ਼ਤ ਦਾ ਅੰਤਰ 25 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਐਮਡਬਲਯੂਐਚ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਬੋਲੀਦਾਤਾਵਾਂ ਤੋਂ ਮੰਗੋ ਕਿ ਉਹ 50%, 75% ਅਤੇ 100% ਭਾਰ 'ਤੇ ਮਾਪੀ ਗਈ ਭਾਰ-ਆਧਾਰਿਤ ਕਾਰਜ-ਦਕਸ਼ਤ (ਭਾਰ ਤੁਹਾਡੇ ਸਥਾਨ ਦੇ ਸੂਰਜੀ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਦੇ ਪੈਟਰਨ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹੋਣ) ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ। ਇਹ ਸਿਰਫ਼ ਪੂਰੇ ਭਾਰ 'ਤੇ ਨਾਮ-ਪਲੇਟ ਕਾਰਜ-ਦਕਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਸਥਾਨ 'ਤੇ ਸਾਲਾਨਾ 1,800 ਚੋਟੀ ਦੇ ਸੂਰਜੀ ਘੰਟੇ ਹੋਣ, ਤਾਂ ਇੱਕ 5 ਐਮਵੀਏ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ 'ਤੇ 0.5% ਕਾਰਜ-ਦਕਸ਼ਤ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਸਾਲਾਨਾ ਲਗਭਗ 5 × 0.005 × 1,800 = 45 ਐਮਡਬਲਯੂਐਚ ਬਚਾਉਂਦਾ ਹੈ – ਜੋ ਕਿ 15 ਔਸਤ ਅਮਰੀਕੀ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਸਾਲਾਨਾ ਊਰਜਾ ਦੇਣ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਹੈ।
ਕਿਊ5: ਮੈਂ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਕਿੰਨੇ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਸਪਲਾਇਰਾਂ ਤੋਂ ਕੋਟੇਸ਼ਨ ਲੈਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ?
ਏ: ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਤਿੰਨ। ਪਰ ਹੋਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਿਰਫ਼ ਵਪਾਰਕ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਨਹੀਂ, ਬਲਕਿ ਨੁਕਸਾਨ ਪੂੰਜੀਕਰਨ ਦੀ ਗਣਨਾ ਵੀ ਮੰਗੋ – ਜਿੱਥੇ ਹਰੇਕ ਬੋਲੀਦਾਤਾ ਤੁਹਾਡੇ ਸਥਾਨਕ ਬਿਜਲੀ ਦਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਆਪਣੇ ਗਾਰੰਟੀਸ਼ੁਦਾ ਨੁਕਸਾਨ (ਬਿਨਾ-ਭਾਰ + ਭਾਰ) ਨੂੰ ਉਮਰ ਭਰ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਮੁੱਲ ਵਿੱਚ ਬਦਲੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਪ੍ਰਸਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਖਰੀਦ ਕੀਮਤ ਦੇ ਆਧਾਰ 'ਤੇ ਨਹੀਂ, ਬਲਕਿ ਜੀਵਨ-ਚੱਕਰ ਦੀ ਲਾਗਤ ਦੇ ਆਧਾਰ 'ਤੇ ਤੁਲਨਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।
ਅੰਤਿਮ ਫੈਸਲਾ: ਇੱਕ ਪੂਰੀ ਤਕਨੀਕੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਏਕੀਕਰਣ
ਕਦਮ 1 ਤੋਂ 5 ਪੂਰੇ ਕਰਨ ਅਤੇ ਅਕਸਰ ਪੁੱਛੇ ਜਾਂਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ਨਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਾਰੇ ਆਉਟਪੁੱਟਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ-ਪੰਨੇ ਦੀ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਸਾਈਜ਼ਿੰਗ ਚੈੱਕਲਿਸਟ ਵਿੱਚ ਇਕੱਠਾ ਕਰੋ – ਇਹ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਤੁਹਾਡੇ ਆਰਐੱਫਕਿਊ (RFQ) ਦੀ ਮੁੱਢਲੀ ਨੀਂਹ ਹੈ।
ਪੈਰਾਮੀਟਰ |
ਚੁਣੀ ਗਈ ਮੁੱਲ |
ਟਿੱਪਣੀਆਂ / ਵਿਉਤਪਤੀ |
ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋਵੈਟ ਐਮਪੀ (KVA) |
5,500 |
ਕਦਮ 2 ਦੀ ਗਣਨਾ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਏਕੀਕਰਣ ਅਤੇ ਪਾਵਰ ਫੈਕਟਰ (PF) ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ |
ਵੋਲਟੇਜ ਅਨੁਪਾਤ (HV/LV) |
10 / 0.69 kV |
ਪੀਸੀਸੀ (PCC) ਅਤੇ ਇਨਵਰਟਰ ਆਉਟਪੁੱਟ ਨਾਲ ਮੇਲ ਖਾਂਦਾ ਹੈ |
ਟੈਪ ਚੇਂਜਰ ਦੀ ਕਿਸਮ ਅਤੇ ਸੀਮਾ |
DETC ±2×2.5% |
ਗਰਿਡ ਵੋਲਟੇਜ ਸਥਿਰ, ਲਾਈਨ ਲੰਬਾਈ <3 ਕਿਮੀ |
ਕਨੈਕਸ਼ਨ ਗਰੁੱਪ |
Dyn11 |
ਤੀਜੇ ਹਾਰਮੋਨਿਕਸ ਨੂੰ ਦਬਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਐੱਲ.ਵੀ. ਨਿਊਟਰਲ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ |
ਸ਼ਾਰਟ-ਸਰਕਿਟ ਇਮਪੀਡੈਂਸ (ਯੂ.ਕੇ%) |
6.5% |
ਚੌਥੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਯੂਟਿਲਿਟੀ ਫਾਲਟ-ਲੈਵਲ ਅਧਾਰਿਤ |
ਸੰਗਲਾਫ਼ ਤਰੀਕਾ |
ਓਐਨਏਐਨ |
ਤੇਲ-ਡੁੱਬਿਆ ਹੋਇਆ, ਕੁਦਰਤੀ ਠੰਡਾ ਕਰਨਾ |
ਥਰਮਾਲ ਕਲਾਸ |
ਏ (ਉੱਚਾਈ ਘਟਾਓ ਦੇ ਨਾਲ) |
ਸਾਈਟ ਦੀ ਉੱਚਾਈ 1,200 ਮੀਟਰ – ਕੇ.ਵੀ.ਏ. ਨੂੰ ਗੋਲ ਕਰਕੇ ਘਟਾਇਆ ਗਿਆ |
ਐਨਕਲੋਜ਼ਰ ਸੁਰੱਖਿਆ |
IP54 |
ਬਾਹਰੀ, ਧੂਲ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਲੋੜ |
ਖਾਸ ਸਥਿਤੀਆਂ |
ਸੀ3 ਕੋਰੋਜ਼ਨ ਸੁਰੱਖਿਆ; ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 50°C ਦਾ ਆਸਪਾਸ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ |
ਗਰਮ ਗਰਮੀਆਂ ਵਾਲੇ ਅੰਦਰੂਨੀ ਸਥਾਨ |
ਨਤੀਜਾ
ਸੋਲਰ ਪੀਵੀ ਸਿਸਟਮ ਲਈ ਸਹੀ ਵਿਤਰਣ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਚੁਣਨਾ ਕੋਈ ਕਲਾ ਨਹੀਂ ਹੈ – ਇਹ ਇੱਕ ਵਿਵਸਥਿਤ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਵਰਕਫਲੋ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੇ ਗਏ ਪੰਜ ਕਦਮ ਅਸਪਸ਼ਟ ਲੋੜਾਂ (ਇਨਵਰਟਰ ਪਾਵਰ, ਗਰਿੱਡ ਵੋਲਟੇਜ, ਸਥਾਨ ਦੀ ਟਿਕਾਣਾ) ਨੂੰ ਸਪਸ਼ਟ, ਜਾਂਚਯੋਗ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਅੰਤਿਮ ਸੁਝਾਅ ਸਰਲ ਹੈ: ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਕਾਰ ਵਿੱਚ ਨਾ ਬਣਾਓ, ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਨਾ ਲਾਓ, ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਸੁਧਾਰਾਂ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਨਾ ਕਰੋ।
ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਅਗਲੀ ਟ੍ਰਾਂਸਫਾਰਮਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਉਪਰੋਕਤ ਚੈੱਕਲਿਸਟ ਭਰਨ ਲਈ 20 ਮਿੰਟ ਲੈ ਲਓ। ਫਿਰ ਇਸਨੂੰ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਤਿੰਨ ਵਿਸ਼ਵਾਸਯੋਗ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਭੇਜੋ ਅਤੇ ਭਾਰਿਤ ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਗਣਨਾ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਚੱਕਰ ਦੀ ਲਾਗਤ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰੋ। ਇਹ ਇੱਕੋ ਅਨੁਸ਼ਾਸਨ ਤੁਹਾਡੇ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੀ ਕੁੱਲ ਬਿਜਲੀ ਬੈਲੇਂਸ-ਆਫ-ਪਲਾਂਟ ਲਾਗਤ ਵਿੱਚ 5% ਤੋਂ 12% ਤੱਕ ਬਚਤ ਕਰੇਗਾ, ਓਪਰੇਸ਼ਨਲ ਜੀਵਨ ਕਾਲ ਦੌਰਾਨ।
