அனைத்து பிரிவுகள்

இலவச மதிப்பீட்டைப் பெறுங்கள்

எங்கள் பிரதிநிதியாளர் விரைவில் உங்களைத் தொடர்பு கொள்ள வேண்டும்.
மின்னஞ்சல்
பெயர்
நிறுவனத்தின் பெயர்
செய்தி
0/1000

இலவச மதிப்பீட்டைப் பெறுங்கள்

எங்கள் பிரதிநிதியாளர் விரைவில் உங்களைத் தொடர்பு கொள்ள வேண்டும்.
மின்னஞ்சல்
பெயர்
நிறுவனத்தின் பெயர்
செய்தி
0/1000

உங்கள் சூரிய மின்சார அமைப்புக்கு ஏற்ற மாற்றியை எவ்வாறு தேர்வு செய்வது

2026-08-07 14:54:12
உங்கள் சூரிய மின்சார அமைப்புக்கு ஏற்ற மாற்றியை எவ்வாறு தேர்வு செய்வது

அறிமுகம்

தவறானதைத் தேர்வு செய்தல் பரவல் மாற்றுமான் உங்கள் சூரிய புவோட்டோவோல்டைக் (PV) திட்டத்திற்காக ஒரு மாற்றியைத் தேர்வு செய்வது விலையுயர்ந்த தவறாகும்—அது முதலீட்டுச் செலவுகளில் மட்டுமல்ல, செயல்பாட்டு நம்பகத்தன்மையிலும் தாக்கம் ஏற்படுத்தும். அதை அதிக அளவில் தேர்வு செய்தால், பயன்படுத்தப்படாத திறன் காரணமாக உங்கள் கருவிச் செலவில் 15–20% வீணாகும். அதை குறைந்த அளவில் தேர்வு செய்தால், தொடர்ச்சியான தடையிடல் (nuisance tripping), மின்காப்புப் பொருளின் விரைவான வயதாக்கம், மேலும் உச்ச ஒளிவீச்சு நேரங்களில் முழுமையான தவறு (catastrophic failure) ஆகியவை ஏற்படும். இக்கட்டுரை உங்களை மாற்றியின் பெயர்ப்பலகை விவரங்களை முழுமையாக உருவாக்கும் ஐந்து படிகளின் அளவு தீர்மானிக்கும் செயல்முறைக்கு வழிகாட்டுகிறது—இது மாற்றியின் மாற்று மின்னாக்கி (inverter) பக்கத்திலிருந்து தரவுகளை அடிப்படையாகக் கொண்டு தர்க்கரீதியாக முன்னேறுகிறது. இதன் முடிவில், உங்கள் RFQ (விலை மதிப்பீட்டுக் கோரிக்கை) க்காக நீங்கள் பயன்படுத்தக்கூடிய ஒரு காலியிடங்களை நிரப்பும் தொழில்நுட்ப சரிபார்க்கும் பட்டியலை நீங்கள் பெற்றிருப்பீர்கள்.

படி 1: மாற்றியின் அமைப்பு இடம் மற்றும் செயல்பாட்டுப் பங்கை வரையறுத்தல்

எந்த கணக்கீட்டையும் செய்வதற்கு முன், ஒரு அடிப்படைக் கேள்விக்கு பதிலளிக்க வேண்டும்: இந்த மாற்றி உயர்த்தும் மாற்றி (step-up transformer), பிரிப்பு மாற்றி (isolation transformer) அல்லது இரண்டுமாக செயல்படுகிறதா?

உயர்த்தும் மாற்றி – இன்வெர்டர்(கள்) க்கு நேரடியாக பின்னால் பொருத்தப்படுகிறது, குறைந்த மாறுதல் மின்னழுத்தத்தை (எ.கா., 540V, 690V அல்லது 800V) நடுத்தர மின்னழுத்த வலையின் மட்டத்திற்கு (எ.கா., 10kV, 20kV அல்லது 35kV) உயர்த்துவதற்காக. இந்தப் பங்கிற்காக, மொத்த இன்வெர்டர் மின்திறன் மற்றும் ஒரே நேரத்தில் செயல்படும் தன்மை ஆகியவற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டு அளவு தீர்மானிக்கப்படுகிறது; மேலும், குறுக்குச்சுற்று மின்னோட்டத்தை இன்வெர்டரின் IGBT மாடுல்களுக்குள் திரும்பிச் செல்வதை வரம்புக்குள் கட்டுப்படுத்த மின்தடை போதுமான அளவு (பொதுவாக 6–8%) இருக்க வேண்டும்.

தனிமைப்படுத்தும் மின்மாற்றி – பெரும்பாலும் நிலைய இணைப்பு முறையை மாற்றுவதற்கு அல்லது PV நிலையத்தை பயன்பாட்டு பக்கத்தின் பூஜ்ஜிய-தொடர் அலைகளிலிருந்து பிரிப்பதற்கு பயன்படுத்தப்படுகிறது. இங்கே, தேர்வின் முன்னுரிமை இணைப்பு குழுவை (எ.கா., Dyn11 அல்லது Yyn0) நோக்கிச் செல்கிறது, ஏனெனில் இது ஒற்றை-கடத்தி-நிலத்திற்கான தவறுகளின் போது பூஜ்ஜிய-தொடர் மின்தடை எவ்வாறு செயல்படும் என்பதை நேரடியாக தீர்மானிக்கிறது.

செயல்படுத்தக்கூடிய வெளியீடு: ஒரு வாக்கியத்தில் பங்கு வரையறையை எழுதவும், எ.கா., "இந்த மின்மாற்றி 5 MW இன்வெர்டர்களுக்கான மேல் நிலை மாற்றி ஆகும், தனிமைப்படுத்தும் தேவை இல்லை." இந்த எளிய கூற்று ஏற்கனவே பொருத்தமற்ற தயாரிப்பு பட்டியல்களில் பாதியை நீக்கிவிடும்.

படி 2: தரவரையிடப்பட்ட திறனை (kVA) கணக்கிடுதல் – முதன்மை அளவுரு கட்டுப்பாடு

திறன் அளவுரு தீர்மானித்தல் என்பது புவியில் சூரிய மின்னாற்றல் திட்டங்களில் பொதுவாக ஏற்படும் பிழைகளுக்கான ஒரே மிக முக்கியமான காரணம். "மாற்றியின் பெயர்ப்பலகை மதிப்பை 1.2 ஆல் பெருக்கு" என்ற வழக்கமான விதியை நம்பாதீர்கள். பதிலாக, இந்த ஐந்து-உட்படிகளைக் கொண்ட தரவு-அடிப்படையிலான நடைமுறையைப் பின்பற்றுங்கள்:

1. அனைத்து மாற்றிகளின் தோற்ற மின்திறனைக் கூட்டுதல் – இந்த மாற்றியுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ள அனைத்து மாற்றிகளின் தோற்ற மின்திறனையும் கூட்டுதல் – மாற்றிகளின் தரவுத்தாள்களிலிருந்து இந்த மதிப்பை படிக்கவும் (S_inv_total, kVA-இல்).

2. ஒரே நேரத்தில் செயல்படும் காரணியைப் பயன்படுத்துதல் – அசிமுத்/சாய்வு மாறுபாடுகள் மற்றும் மேகங்கள் கடந்து செல்வதால், அனைத்து மாற்றிகளும் ஒரே நேரத்தில் உச்ச மின்திறனை உற்பத்தி செய்வதில்லை. தரையில் நிறுவப்பட்ட பொது மின்சாரத் திட்டங்களுக்கு 0.90–0.95 ஐப் பயன்படுத்தவும்; பல திசைகளில் அமைந்துள்ள கூரை மீது நிறுவப்பட்ட அமைப்புகளுக்கு 0.85–0.90 ஐப் பயன்படுத்தவும்.

3. செயல்பாட்டு மின்னோட்ட கோணத்தை (PF) சேர்த்தல் – நவீன ஸ்மார்ட் மாற்றிகள் 0.8 முன்னோக்கி முதல் 1.0 வரை செயல்படும், ஆனால் மாற்றியின் kVA தரவரையிடல், மாற்றி அதன் அதிகபட்ச மின்னோட்ட சக்தியை வழங்கும் மோசமான PF-இல் இருக்க வேண்டும். நடைமுறையில், PF = 0.9 ஐ கட்டுப்பாட்டு அடிப்படையாகப் பயன்படுத்தவும்.

4. ஹார்மோனிக் மேற்கோள் மேலும் சேர்த்தல் – புவிச்சக்தி மாற்றிகள் (PV inverters) மின்னோட்ட இசைவுகளை (குறிப்பாக 3-வது, 5-வது மற்றும் 7-வது வரிசை) உருவாக்குகின்றன, அவை கூடுதல் சுற்று வெப்பத்தை ஏற்படுத்துகின்றன. வலையில் பின்பற்றும் மாற்றிகளுக்கு 5% இசைவு மிகைச்சுமை காரணி தரமானது; பழைய அல்லது தரமற்ற மாற்றிகளுக்கு 8% எனக் கருதவும்.

5. மேலே முழுமையாக்கவும் சந்தையில் கிடைக்கும் அருகிலுள்ள தரமான kVA மதிப்புகளுக்கு (எ.கா., 1000, 1250, 1600, 2000, 2500, 3150 kVA).

இறுதி சூத்திரம்:

S_tr = (S_inv_total × ஒத்திசைவு காரணி) ÷ PF × (1 + இசைவு காரணி)

உதாரணம்ஃ 5 மாற்றிகள் × ஒவ்வொன்றும் 1000 kVA = 5000 kVA; ஒத்திசைவு 0.92; PF=0.90; இசைவு காரணி 1.05 → S_tr = (5000×0.92)÷0.90 ×1.05 = 5,367 kVA → மேலே முழுமையாக்கவும் 5,500 kVA (அல்லது உள்ளூர் தர வரிசைகளைப் பொறுத்து 6,000 kVA).

செயல்படுத்தக்கூடிய வெளியீடு: ஒரு குறிப்பிட்ட kVA மதிப்பு (எ.கா., 5,500 kVA) – அனைத்துக் கணக்கீடுகளின் படிகளும் ஆவணப்படுத்தப்பட்டிருக்க வேண்டும்; இது அடுத்தடுத்த ஒவ்வொரு முடிவிற்கும் கட்டாயமான அடிப்படையாகும்.

படி 3: மின்னழுத்த விகிதத்தையும் டேப்-மாற்று வரம்பையும் தீர்மானித்தல்

திறன் நிலையாக இருக்கும்போது, அடுத்த முடிவு மின்னியல் பொருத்தம் ஆகும்: இன்வெர்டர் பக்கத்தின் மாறுதல் மின்னழுத்தத்தையும் பயன்பாட்டு நிறுவனத்தின் பொது இணைப்புப் புள்ளி (PCC) மின்னழுத்தத்தையும் இணைக்க வேண்டும்.

முதலில், நிலையான மின்னழுத்த விகிதத்தை உறுதிப்படுத்தவும். பெரும்பாலான PV இன்வெர்டர்கள் 540 V, 630 V, 690 V அல்லது 800 V (கோடு-கோடு) மின்னழுத்தத்தை வெளியிடுகின்றன. வலையின் பக்கம் பொதுவாக 10 kV, 20 kV அல்லது 35 kV ஆகும். அருகிலுள்ள தரநிலை தயார்-செய்த விகிதத்தைத் தேர்ந்தெடுக்கவும் – எ.கா., 0.69/10 kV அல்லது 0.8/20 kV. 50 MW ஐ விட அதிக அளவிலான திட்டங்களில் மட்டுமே தனிபயனாக்கப்பட்ட விகிதங்களைப் பயன்படுத்தவும்; ஏனெனில் தனிபயனாக்கப்பட்ட வடிவமைப்புகள் வழக்கமான நேரத்தையும் செலவையும் இருமடங்காக்கும்.

இரண்டாவதாக, டேப்-மாற்றுத் திறனைத் தீர்மானிக்கவும். இங்குதான் பல பொறியாளர்கள் அதிகமாகவோ அல்லது குறைவாகவோ திறனை நிர்ணயிக்கின்றனர்:

ஆஃப்-சர்க்யூட் (மின்சாரம் இல்லாத) டேப் மாற்றி (DETC) – பிசிசியில் கிரிட் மின்னழுத்தம் நிலையானதாக இருந்தால் (பெயரளவு மதிப்பின் ±5% உள்ளே) மற்றும் டிரான்ஸ்ஃபார்மரிலிருந்து பிசிசிக்கு உள்ள மின்கடத்தி வரிசை 3 கிமீ-க்கு குறைவாக இருந்தால், இது போதுமானது. டிஇடிசி டிரான்ஸ்ஃபார்மர் விலையில் தோராயமாக 10–15% சேமிப்பை வழங்குகிறது.

ஆன்-லோட் டேப் மாற்றி (OLTC) – பின்வரும் நிலைமைகளில் ஏதேனும் ஒன்று உண்டாகும்போது இது கட்டாயமாகும்:

- பிவி நிலையம் பலவீனமான கிரிட்டில் (சார்ட்-சர்க்யூட் விகிதம் < 3) இணைக்கப்படுகிறது, அங்கு மின்னழுத்தம் தினசரி >7% மாறுபாடு அடைகிறது.

- கேபிள்/ஏர் லைன் தூரம் 5 கிமீ-ஐ மீறுகிறது, இது முழு சுமையில் குறிப்பிடத்தக்க மின்னழுத்த வீழ்ச்சியை ஏற்படுத்துகிறது.

- இந்த நிலையம் உள்ளூர் கிரிட் குறியீட்டின்படி கிரிட் மின்னழுத்த ஆதரவில் (திரும்பு மின்னோட்ட விநியோகம்) பங்கேற்கிறது.

ஓஎல்டிசிக்கு, டேப் வரம்பை ±4×1.25% அல்லது ±2×2.5% என குறிப்பிடவும் – இவற்றுள் பிந்தையது நடுத்தர மின்னழுத்த பரிசரத்தில் அதிகம் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

செயல்படுத்தக்கூடிய வெளியீடு: "மின்னழுத்த விகிதம்: 0.69/10 kV; டேப் மாற்றி: டிஇடிசி ±2×2.5% (ஓஎல்டிசி தேவையில்லை)" போன்ற தெளிவான கூற்று – இது உற்பத்தியாளரின் வடிவமைப்பு துறைக்கு உடனே வழிகாட்டும்.

படி 4: சார்ட்-சர்க்யூட் தடை (Uk%) மற்றும் தாங்குதிறனை சரிபார்க்கவும்

சிறு-சுற்று மின்தடை (Uk%) என்பது ஒரு நிலையான எண் அல்ல – இது மூன்று போட்டியிடும் இலக்குகளை சமன் செய்வதற்கான நோக்கமுடைய வடிவமைப்பு தேர்வாகும்: குறுகிய-சுற்று மின்னோட்டத்தை கட்டுப்படுத்துதல், மின்னழுத்த ஒழுங்குபடுத்தலை கட்டுப்படுத்துதல், மற்றும் செலவை குறைத்தல்.

சரியான Uk% ஐத் தேர்ந்தெடுக்க, முதலில் உங்கள் மின்சார வழங்குநரிடமிருந்து அமைப்பின் சிறு-சுற்று திறனை (S_sc) மெகாவோல்ட்-ஆம்பியரில் (MVA) அதிகபட்சம் மற்றும் குறைந்தபட்சம் என இரண்டு மதிப்புகளையும் பெற வேண்டும். பின்னர் இந்த தர்க்கத்தைப் பயன்படுத்தவும்:

S_sc அதிகமாக இருந்தால் (வலுவான கிரிட்), – உயர் Uk% (எ.கா., 7–8%) விரும்பத்தக்கது, ஏனெனில் இது மாற்றி வெளியீட்டு வடிகட்டிகள் மற்றும் IGBTகளை சேதப்படுத்தக்கூடிய கடந்து செல்லும் குறுகிய-சுற்று மின்னோட்டத்தைக் குறைக்கிறது.

S_sc குறைவாக இருந்தால் (பலவீனமான கிரிட்), – குறைந்த Uk% (எ.கா., 5–6%) திடீர் சுமை மாற்றங்களின் போது மின்னழுத்த நிலைத்தன்மையை பராமரிக்க உதவுகிறது, ஆனால் மாற்றியே அதன் வெப்ப மற்றும் இயக்க அழுத்தங்களைத் தாங்கும் திறனை சரிபார்க்க வேண்டும்.

PV பயன்பாடுகளுக்கான பயனுள்ள குறிப்பு அட்டவணை:

மாற்றி ஒட்டுமொத்த மின்சக்தி

பரிந்துரைக்கப்பட்ட Uk%

முதன்மை காரணம்

500 kW க்கு குறைவு

4–5%

செலவு சீர்திருத்தம், மின்னழுத்த ஒழுங்குபடுத்தல் தகுதியானது

500 kW – 2 MW

5.5–6.5%

சமநிலையான செயல்திறன்

2 MW (அல்லது பல இணைக்கப்பட்ட மின்மாற்றிகள்)

6–8%

குறுகிய-சுற்று வெளியீட்டைக் கட்டுப்படுத்தி, மேல் நிலை மின்சார உடைப்பான்களுடன் ஒத்திசைவு ஏற்படுத்துதல்

Uk% ஐ விட அதிகமாக, நீங்கள் குறுகிய-சுற்று தாங்கும் மின்னோட்டத்தையும் (I_cw) kA இல் குறிப்பிட வேண்டும் – இது பொதுவாக மின்சார வழங்குநரின் அதிகபட்ச குறுகிய-சுற்று அளவை அடிப்படையாகக் கொண்டது. எடுத்துக்காட்டாக, 10 kV பஸ் ஒன்றின் குறுகிய-சுற்று அளவு 250 MVA ஆக இருந்தால், சமச்சீரான குறுகிய-சுற்று மின்னோட்டம் 250 MVA ÷ (√3 × 10 kV) ≈ 14.4 kA ஆகும். உங்கள் மின்மாற்றி, இந்த மதிப்பிற்கு (அல்லது அதற்கு மேற்பட்டதற்கு) 2 வினாடிகளுக்கு வெப்ப தாங்குதலுக்கும், முழு இயக்க உச்ச தாங்குதலுக்கும் (I_peak = 2.5 × I_sym, நடுத்தர மின்னழுத்த உபகரணங்களுக்கு) சான்றிதழ் பெற்றிருக்க வேண்டும்.

செயல்படுத்தக்கூடிய வெளியீடு: ஒரு தன்மை வரி: "Uk% = 6.5%; இயக்க தாங்குதல் ≥ 36 kA உச்சம்; வெப்ப தாங்குதல் ≥ 14.4 kA / 2 வினாடி."

படி 5: இடத்தின் சூழலை அடிப்படையாகக் கொண்டு குளிர்விப்பு முறை, மின்காப்பு வகுப்பு மற்றும் சட்டம் ஆகியவற்றைத் தேர்ந்தெடுத்தல்

இறுதி படிநிலை ஒரு பொதுவான டிரான்ஸ்ஃபார்மரை தள-குறிப்பிட்ட தீர்வாக மாற்றுகிறது. உங்களுக்கு மூன்று தள ஆய்வுத் தரவு புள்ளிகள் தேவை: உயரம், அதிகபட்ச சூழல் வெப்பநிலை மற்றும் மாசுபாடு/உப்புத்தன்மை அளவு.

உயர சரியாக்கம்: 1,000 மீட்டருக்கு மேல் உள்ள தளங்களுக்கு, காற்று அடர்த்தி குறைகிறது, எனவே காற்று மூலமான வெப்ப வெளியேற்றம் குறைகிறது. IEC 60076-2 படி, 1,000 மீட்டருக்கு மேல் உள்ள ஒவ்வொரு 100 மீட்டருக்கும் வெப்ப உயர்வு வரம்பை தோராயமாக 1% குறைக்க வேண்டும். நடைமுறையில், இதன் பொருள் நீங்கள் பின்வருவனவற்றில் ஏதேனும் ஒன்றைச் செய்ய வேண்டும்:

• – அதிக வெப்ப எதிர்ப்புத் தன்மை கொண்ட மின்காப்பு வகுப்புடைய டிரான்ஸ்ஃபார்மரை (எ.கா., A பதிலாக F) ஆர்டர் செய்ய வேண்டும், அல்லது

• – kVA மதிப்பை ஒரு தர அளவுக்கு மேலே முழு எண்ணாக மாற்றுவது (எ.கா., 2,000 கிலோவோல்ட்-ஆம்பியரிலிருந்து 2,500 கிலோவோல்ட்-ஆம்பியருக்கு), இதனால் உண்மையான சுமை குறைந்த திறனுக்கு கீழே இருக்கும்.

சூழல் வெப்பநிலை: ஆண்டு சராசரி வெப்பநிலை 40°C ஐ மீறினால் (பாலைவன புவியியல் மின்சார விளையாட்டு வயல்களில் பொதுவாக காணப்படும்), அதே குறைவு திறன் தர்க்கத்தைப் பயன்படுத்தவும். மத்திய கிழக்கு அல்லது ஆஸ்திரேலிய உள்நாட்டுப் பகுதிகளில் உள்ள திட்டங்களுக்கு, தயாரிப்பாளர் 50°C சூழல் வெப்பநிலையில் வெப்ப மாதிரியை செய்ய வேண்டும் மற்றும் உறுதிப்படுத்தப்பட்ட வெப்ப உயர்வு சோதனை அறிக்கைகளை வழங்க வேண்டும்.

குளிர்விக்கும் முறையைத் தேர்வு செய்யவும்:

எண்ணெய் மூழ்கிய, ONAN (எண்ணெய் இயற்கை, காற்று இயற்கை) – பெரிய தரை-நிலை நிலையங்களுக்கு இயல்பான தேர்வு. இது செலவு-குளிர்விப்பு விகிதத்தில் சிறந்தது மற்றும் குறைந்த பராமரிப்பை மட்டுமே தேவைப்படுத்துகிறது. தளத்தில் ஆண்டுக்கு 10 நாட்கள் 45°C ஐ விட அதிகமாக வெப்பநிலை ஏற்படுமானால், கூடுதல் குளிர்விப்புக்காக ரேடிஏட்டர் வரிசையைச் சேர்க்கவும்.

உலர்ந்த வகை, ANAF (காற்று இயற்கை, காற்று கட்டாயமாக்கப்பட்டது) – வணிகக் கட்டிடங்களின் மீது, கார்போர்ட்களில் அல்லது தீப்பாதுகாப்பு விதிகள் மூலம் கனிம எண்ணெயைத் தடை செய்யப்படும் எந்தவொரு உள்ளே அமைந்த இடத்திலும் கூரையில் நிறுவுவதற்கு கட்டாயம். உலர்ந்த வகை அலகுகள் காஸ்ட் ரெசின் அல்லது VPI (வெற்றிட அழுத்த ஊடுகடத்தல்) மின்காப்புப் பொருளைப் பயன்படுத்துகின்றன; எண்ணெயை விட குறைந்த வெப்பச் சிதறுதலை ஈடுகட்ட வகுப்பு F (155°C) அல்லது வகுப்பு H (180°C) என குறிப்பிடவும்.

சாதனத்தின் பாதுகாப்பு (IP குறியீடு):

• வெளியில், புழுதி/மணல் நிறைந்த (எ.கா., பாலைவனம் அல்லது சமதளங்கள்) → IP54 (புழுதி பாதுகாப்பு மற்றும் தெளிப்பு எதிர்ப்பு) குறைந்தபட்சம்.

• கடற்கரை அல்லது கடல் வழியில் (உப்பு புகை சீரழிவு) → டேங்க் மற்றும் ரேடிஏட்டர்களில் C5-M கடல் தரம் பூச்சுடன் IP65.

• உள்ளே/மின்நிலையம் → IP20 அல்லது IP23 (வெளியே காற்று செலுத்தும்) போதுமானது.

செயல்படும் வெளியீடு: முழுமையான சுற்றுச்சூழல் தன்மைகள்: "எண்ணெய்-மூழ்கிய, ONAN குளிரூட்டல், வகுப்பு A மின்காப்பு (உயரத்திற்கான குறைவு பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது), IP54 அடைவு, உள்நாட்டு கிராமிய இடத்திற்கான C3 துரு பாதுகாப்பு."

படி 6: அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள் – அளவு தீர்மானிக்கும் போது பொறியாளர்கள் கேட்கும் உண்மையான கேள்விகள்

இப்பிரிவு, நேரியல் படிகளில் தெளிவாக பொருந்தாத ஆனால் இறுதி முடிவெடுப்பதற்கு மிக முக்கியமான அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகளை ஏற்றுக்கொள்கிறது.

கே1: எனது கணக்கிடப்பட்ட மதிப்பை விட அதிக kVA கொண்ட மாற்றியை தேர்ந்தெடுப்பது நல்லது என்று நினைக்கிறேன் – "பாதுகாப்பாக இருக்க"?

பதில்: இல்லை – ஒரு தரநிலை அளவுக்கு மேல் (எ.கா., 2,000 க்கு பதிலாக 2,500) மிகை அளவில் தேர்வு செய்வது சுமூக இழப்புகளை (இரும்பு இழப்புகள்) குறிப்பிடத்தக்க அளவில் அதிகரிக்கிறது, ஏனெனில் மையம் பெரியதாக இருக்கும். PV அமைப்புகள் இரவு நேரங்களில் பூஜ்ஜிய வெளியீட்டில் இயங்குவதால், அந்த இரும்பு இழப்புகள் தினமும் 8–12 மணி நேரம் தொடர்ந்து ஏற்படுகின்றன, ஆனால் வருவாய் ஈடுசெய்யப்படுவதில்லை; இது தாவரத்தின் உள் வருவாய் விகிதத்தை கடுமையாகக் குறைக்கிறது. உங்கள் எதிர்கால விரிவாக்கத் திட்டம் 2 ஆண்டுகளுக்குள் உறுதிப்படுத்தப்பட்டிருந்தால் மட்டுமே மிகை அளவில் தேர்வு செய்யவும்.

கே 2: சூரிய மின்னாற்றி மாற்றிகளுக்கு அலுமினியம் சுற்றுகள் ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கவையா?

பதில்: தொழில்நுட்ப ரீதியாக ஆம், ஆனால் பொருளாதார ரீதியாக மொத்த உரிமை செலவு (TCO) ஒப்பீட்டை நீங்கள் செய்ய வேண்டும். அலுமினியம் சுற்றுகளுக்கு உயர் மின்தடை உள்ளது → அதிக சுமை இழப்புகள் (சாதாரண இழப்புகள்). 25 ஆண்டுகள் சூரிய மின்சார நிலையத்திற்கு, அலுமினியத்தினால் ஏற்படும் கூடுதல் ஆற்றல் இழப்புகள் பெரும்பாலும் முன்கூட்டியே செலவின சேமிப்பை விட அதிகமாகும். 2 MW அளவுக்கு மேற்பட்ட திட்டங்களுக்கும், திறன் காரணி 18% க்கு மேற்பட்டவைகளுக்கும் எங்கள் பரிந்துரை தாமிர சுற்றுகளே.

கே 3: முதன்மை மின்னாற்றியுடன் ஜிக்-சாக் நிலத்தை இணைக்கும் மின்னாற்றி தேவையா?

பதில்: உங்கள் சூரிய மின்சார நிலையம் நிலத்தை இணைக்காத அல்லது உயர் மின்தடை நிலத்தை இணைக்கும் முறையைப் பயன்படுத்தும்போதும், முதன்மை மின்னாற்றியின் Dyn11 இணைப்பு நிலையான நிலைய புள்ளியை வழங்காதபோதும் மட்டுமே. பெரும்பாலான வலையைப் பின்பற்றும் நிலையங்களுக்கு, திடமாக நிலத்தை இணைக்கப்பட்ட நடு-மின்னழுத்த வலையில் Dyn11 மின்னாற்றியே குறைந்த மின்னழுத்தத்தில் நிலையை வழங்கும் – கூடுதலான நிலத்தை இணைக்கும் மின்னாற்றி தேவையில்லை.

கே 4: சூரிய மின்சார திட்டங்களில் மின்னாற்றியின் திறன் எவ்வளவு முக்கியம்?

அ: மிகவும் முக்கியமானது. 0.5% செயல்திறன் வேறுபாடு என்பது 25 ஆண்டுகளில் ஆயிரக்கணக்கான MWh இழப்பைக் குறிக்கிறது. அனைத்து விண்ணப்பதாரர்களிடமும், 50%, 75% மற்றும் 100% சுமையில் அளவிடப்பட்ட எடையிடப்பட்ட செயல்திறனை (உங்கள் இடத்தின் ஒளிரும் சுமை விகிதத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டு எடைகளை நிர்ணயிக்கவும்) கோரவும். இது முழு சுமையில் மட்டுமே குறிப்பிடப்படும் பெயர் பலகை செயல்திறனை விட மிகவும் பொருத்தமானது. எடுத்துக்காட்டாக, உங்கள் இடத்தில் ஆண்டுக்கு 1,800 உச்ச சூரிய மணி நேரம் இருந்தால், 5 MVA மாற்றியில் 0.5% செயல்திறன் அதிகரிப்பு ஆண்டுக்கு தோராயமாக 5 × 0.005 × 1,800 = 45 MWh சேமிக்கிறது – இது அமெரிக்காவில் சராசரியாக 15 வீடுகளை ஆண்டு முழுவதும் இயக்குவதற்கு போதுமானது.

கே5: நான் மதிப்பீடு செய்ய வேண்டிய மின்மாற்றி வழங்குநர்களின் குறைந்தபட்ச எண்ணிக்கை என்ன?

அ: குறைந்தபட்சம் மூன்று. ஆனால் மிக முக்கியமாக, வணிக விண்ணப்பத்தை மட்டுமல்லாமல், இழப்பு மூலதன கணக்கீட்டையும் கோரவும் – இதில் ஒவ்வொரு விண்ணப்பதாரரும் உங்கள் பகுதியின் மின்சாரக் கட்டணத்தைப் பயன்படுத்தி, அவர்கள் உறுதிப்படுத்திய இழப்புகளை (சுமையில்லா மற்றும் சுமையுடன்) எதிர்பார்க்கப்படும் ஆயுள் முழுவதும் பண மதிப்பாக மாற்றுகிறார்கள். இது உங்களுக்கு ஆரம்ப வாங்கும் விலையை மட்டுமல்லாமல், முழு வாழ்க்கை சுழற்சி செலவு அடிப்படையில் விண்ணப்பங்களை ஒப்பிட உதவுகிறது.

இறுதித் தீர்மானம்: முழுமையான தொழில்நுட்ப விவரக் குறிப்பு ஆவணத்தில் ஒன்றிணைக்கவும்

படி 1 முதல் 5 வரை முடித்து, அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகளை மதிப்பாய்வு செய்த பின், அனைத்து வெளியீடுகளையும் ஒரே பக்கத்தில் உள்ள டிரான்ஸ்ஃபார்மர் அளவு சரிபார்க்கும் பட்டியலில் ஒன்றிணைக்கவும் – இந்த ஆவணம் உங்கள் RFQ-ன் அடித்தளமாகச் செயல்படும்.

அளவுரு

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட மதிப்பு

குறிப்புகள் / வழிமுறை

அளவுறுத்தப்பட்ட திறன் (KVA)

5,500

ஒரே நேரத்தில் செயல்படும் தன்மை மற்றும் மின்னோட்ட கட்ட மாற்றத்துடன் படி 2 கணக்கீடு

மின்னழுத்த விகிதம் (HV/LV)

10 / 0.69 kV

PCC மற்றும் மாற்றி வெளியீட்டுடன் பொருந்தும்

தாப் மாற்றி வகை மற்றும் வரம்பு

DETC ±2×2.5%

வலையின் மின்னழுத்தம் நிலையானது, கம்பி நீளம் 3 கிமீ-க்கு குறைவு

இணைப்பு குழு

Dyn11

மூன்றாம் ஒத்திசை அலைகளை அடக்குகிறது, குறைந்த மின்னழுத்த நியூட்ரலை வழங்குகிறது

குறுக்குச்சேர்வு மின்தடை (Uk%)

6.5%

படி 4 பயன்பாட்டு தவறு அளவு அடிப்படையில்

தூசியமைப்பு முறை

ONAN

எண்ணெய் நிரம்பிய, இயற்கை குளிரூட்டல்

அழிவு வகுப்பு

A (உயரம் குறைப்புடன்)

இடத்தின் உயரம் 1,200 மீ – kVA-வை மேலே முழுமையாக்கி குறைப்பு செய்யப்பட்டது

மூடிய பாதுகாப்பு

IP54

வெளியில் பயன்படுத்துவதற்கு, புழுதி பாதுகாப்பு தேவை

சிறப்பு நிலைமைகள்

C3 சேதம் தடுப்பு; அதிகபட்ச சூழல் வெப்பநிலை 50°C

வெப்பமான கோடைகாலங்களைக் கொண்ட உள்நாட்டுத் தளம்

முடிவு

சூரிய புவி வெளியீட்டு (PV) அமைப்புக்கான சரியான பரவல் மாற்றியைத் தேர்ந்தெடுப்பது ஒரு கலை அல்ல – அது ஒரு அமைப்புப்படுத்தப்பட்ட பொறியியல் பணிமுறையாகும். இங்கே வழங்கப்பட்டுள்ள ஐந்து படிகள், மங்கிய தேவைகளை (மாற்று மின்னழுத்த மாற்றி திறன், வலை மின்னழுத்தம், தள இடம்) தெளிவான, சரிபார்க்கக்கூடிய தன்மைகளாக மாற்றுகின்றன. இறுதியான செய்தி எளிமையானது: மிகையாக அளவிட வேண்டாம், ஊகிக்க வேண்டாம், மற்றும் சுற்றுச்சூழல் திருத்தங்களை புறக்கணிக்க வேண்டாம்.

அடுத்த மாற்றி வினவலை வெளியிடுவதற்கு முன், மேலே உள்ள பட்டியலை நிரப்ப 20 நிமிடங்கள் எடுத்துக்கொள்ளுங்கள். பின்னர் அதை குறைந்தது மூன்று நம்பகமான தயாரிப்பாளர்களுக்கு அனுப்பி, எடையிடப்பட்ட செயல்திறன் இழப்பு கணக்கீடு மற்றும் வாழ்க்கை சுழற்சி செலவு ஒப்பீட்டைக் கோருங்கள். இந்த ஒரே கட்டுப்பாடு உங்கள் திட்டத்தின் மொத்த மின்சார தள செலவில் 5% முதல் 12% வரை செலவு சேமிப்பை செய்யும்.

electrical transformer manutacturer.png

உள்ளடக்கப் பட்டியல்