บทนำ
การเลือกแบบผิด ตัวแปลงแรงดันสำหรับการจ่ายไฟฟ้า สําหรับโครงการพลังแสงอาทิตย์ฟีโวล์ตของคุณ เป็นความผิดพลาดที่แพง ไม่เพียงแค่ในทุนเบื้องต้น แต่ในความน่าเชื่อถือในการดําเนินงาน ขนาดเกินขนาด และคุณเสียเงิน 15~20% ของงบประมาณอุปกรณ์ของคุณไปใช้ในกําลังที่ไม่ได้ใช้ ขนาดน้อยกว่า และคุณต้องเผชิญกับความรบกวน การเก่าของไอโซเลนที่เร่งรัด และแม้กระทั่งความล้มเหลวที่น่าเสียดาย ในช่วงเวลาที่แสงสว่างสูงสุด บทความนี้จะนําคุณไปผ่านกระบวนการขนาด 5 ขั้นตอนที่เคลื่อนไหวอย่างตกลงจากข้อมูลด้านอินเวอร์เตอร์ไปยังนิติบุตรของแผ่นชื่อของทรานฟอร์มที่สมบูรณ์แบบ เมื่อจบ คุณจะมีรายการเช็คเช็คเทคนิคที่เต็มที่พร้อมสําหรับ RFQ (Request for Quotation) ของคุณ
ขั้นตอนที่ 1: กําหนดสถานที่ระบบของทรานฟอร์มและบทบาทการทํางาน
ก่อนที่จะเริ่มคํานวณอะไรก็ตาม คุณต้องตอบคําถามสําคัญหนึ่งว่า เครื่องแปลงนี้เป็นหน่วยขั้นขึ้น หรือหน่วยแยก หรือทั้งคู่
• เครื่องแปลง step-up ติดตั้งตรงด้านล่างของตัวแปลง (inverter) เพื่อเพิ่มความแรงต่อสลับต่ํา (เช่น 540V, 690V หรือ 800V) เป็นระดับเครือไฟฟ้าความแรงกลาง (เช่น 10kV, 20kV หรือ 35kV) สําหรับบทบาทนี้ การปรับขนาดถูกขับเคลื่อนโดยพลังงานอินเวอร์เตอร์รวมและความพร้อมกัน ขณะที่อัมพานซ์ต้องสูงพอ (โดยทั่วไป 6 8%) เพื่อจํากัดการให้บริการกระแสไฟฟ้าในวงจรสั้นกลับสู่โมดูล IGBT ของอินเวอร์เตอร์
• เครื่องแปลงแยก ใช้เป็นหลักในการเปลี่ยนระบบการติดดิน หรือแยกโรงงานไฟฟอยต์ออกจากฮาร์มอนิกลําดับศูนย์ทางด้านอุปกรณ์บริการ ในกรณีนี้ ความสําคัญในการเลือกเปลี่ยนไปกลุ่มเชื่อมต่อ (เช่น Dyn11 vs Yyn0) เพราะนี่กําหนดโดยตรงว่าอิเมพานซ์ชิวนซ์ศูนย์จะประพฤติอย่างไรภายใต้ความผิดพลาดแบบ single-phase-to-ground
ผลิตที่สามารถดําเนินการได้: เขียนคํานิยามบทบาทในประโยคเดียว เช่น "ทรานฟอร์มนี้เป็นหน่วย step-up สําหรับเครื่องเปลี่ยนอัตรา 5 MW โดยไม่จําเป็นต้องแยกตัว" คําพูดง่ายๆนี้ ทําให้ครึ่งหนึ่งของคัดลอกสินค้าที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้หายไป
ขั้นตอนที่ 2: คำนวณความจุที่ระบุ (kVA) – ข้อจำกัดหลักในการกำหนดขนาด
การกำหนดขนาดความจุเป็นสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดของข้อผิดพลาดในโครงการพลังงานแสงอาทิตย์ อย่าพึ่งพาหลักการทั่วไปว่า "คูณค่าความจุที่ระบุบนแผ่นป้ายชื่อของอินเวอร์เตอร์ด้วย 1.2" ให้ปฏิบัติตามขั้นตอนย่อยห้าขั้นตอนที่อิงข้อมูลจริงนี้แทน
1. รวมกำลังปรากฏ ของอินเวอร์เตอร์ทั้งหมดที่เชื่อมต่อกับหม้อแปลงตัวนี้ – นำค่านั้นจากเอกสารข้อมูลจำเพาะของอินเวอร์เตอร์ (S_inv_total ในหน่วย kVA)
2. ใช้ปัจจัยความพร้อมกัน – เนื่องจากอินเวอร์เตอร์ไม่ได้ผลิตกำลังสูงสุดพร้อมกันทุกตัวในเวลาเดียวกัน ทั้งนี้เกิดจากความแตกต่างของมุมรับแสง/มุมเอียง และการเคลื่อนผ่านของเมฆ สำหรับโรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์แบบติดตั้งบนพื้นดิน ให้ใช้ค่า 0.90–0.95 ส่วนระบบติดตั้งบนหลังคาที่มีหลายทิศทาง ให้ใช้ค่า 0.85–0.90
3. รวมค่าแฟกเตอร์กำลังขณะใช้งาน (PF) – อินเวอร์เตอร์อัจฉริยะรุ่นใหม่สามารถทำงานที่ค่า PF ตั้งแต่ 0.8 แบบนำหน้าจนถึง 1.0 แต่ความจุ kVA ของหม้อแปลงต้องออกแบบให้รองรับค่า PF ที่เลวร้ายที่สุด ซึ่งเกิดขึ้นเมื่ออินเวอร์เตอร์จ่ายกำลังปฏิกิริยาสูงสุด ในทางปฏิบัติ ให้ใช้ค่า PF = 0.9 เป็นค่าพื้นฐานที่ระมัดระวัง
4. เพิ่มระยะเผื่อสำหรับฮาร์โมนิก – อินเวอร์เตอร์พลังงานแสงอาทิตย์สร้างคลื่นรบกวนกระแสไฟฟ้า (โดยเฉพาะฮาร์โมนิกอันดับที่ 3, 5 และ 7) ซึ่งทำให้ขดลวดร้อนขึ้นเกินปกติ ค่าส่วนเพิ่มโหลดจากฮาร์โมนิกมาตรฐานสำหรับอินเวอร์เตอร์แบบตามโครงข่ายคือร้อยละ 5; สำหรับอินเวอร์เตอร์รุ่นเก่าหรือคุณภาพต่ำ ควรพิจารณาค่าร้อยละ 8
5. ปัดขึ้น เป็นค่า kVA มาตรฐานที่มีจำหน่ายในตลาด (เช่น 1000, 1250, 1600, 2000, 2500, 3150 kVA)
สูตรสุดท้าย:
S_tr = (S_inv_total × ปัจจัยการใช้งานพร้อมกัน) ÷ PF × (1 + ส่วนเพิ่มจากฮาร์โมนิก)
ตัวอย่าง: อินเวอร์เตอร์ 5 เครื่อง × เครื่องละ 1000 kVA = 5000 kVA; ปัจจัยการใช้งานพร้อมกัน 0.92; PF=0.90; ส่วนเพิ่มจากฮาร์โมนิก 1.05 → S_tr = (5000×0.92)÷0.90 ×1.05 = 5,367 kVA → ปัดขึ้นเป็น 5,500 kVA (หรือ 6,000 kVA ขึ้นอยู่กับชุดค่ามาตรฐานท้องถิ่น)
ผลลัพธ์ที่สามารถนำไปปฏิบัติได้: ค่า kVA ที่ชัดเจน (เช่น 5,500 kVA) พร้อมขั้นตอนการคำนวณทั้งหมดที่บันทึกไว้อย่างละเอียด — ค่านี้จะกลายเป็นเกณฑ์พื้นฐานที่ไม่อาจต่อรองได้สำหรับทุกการตัดสินใจในขั้นตอนถัดไป
ขั้นตอนที่ 3: กำหนดอัตราส่วนแรงดันไฟฟ้าและช่วงการปรับแต่งแบบแทปเชนจ์
เมื่อกำหนดกำลังไฟฟ้าแล้ว ขั้นตอนต่อไปคือการจับคู่ทางไฟฟ้า: คุณต้องเชื่อมต่อแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับฝั่งอินเวอร์เตอร์เข้ากับแรงดันไฟฟ้าที่จุดเชื่อมต่อกับระบบจำหน่าย (PCC)
ขั้นตอนแรก ยึดอัตราส่วนแรงดันไฟฟ้าแบบคงที่ให้แน่น อินเวอร์เตอร์พลังงานแสงอาทิตย์ส่วนใหญ่ให้แรงดันขาออก 540 V, 630 V, 690 V หรือ 800 V (ระหว่างสาย) ส่วนฝั่งระบบจำหน่ายมักเป็น 10 kV, 20 kV หรือ 35 kV ให้เลือกอัตราส่วนมาตรฐานที่มีจำหน่ายทั่วไปซึ่งใกล้เคียงที่สุด เช่น 0.69/10 kV หรือ 0.8/20 kV หลีกเลี่ยงการใช้อัตราส่วนพิเศษ เว้นแต่ขนาดโครงการจะเกิน 50 MW เพราะการออกแบบพิเศษจะทำให้ระยะเวลาจัดหาและต้นทุนเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่า
ขั้นตอนที่สอง ตัดสินใจเกี่ยวกับความสามารถในการปรับแต่งแบบแทปเชนจ์ นี่คือจุดที่วิศวกรหลายคนมักระบุค่าเกินความจำเป็น หรือระบุค่าต่ำเกินไป
• แทปเชนเจอร์แบบปิดวงจร (DETC) – ใช้ได้เพียงพอเมื่อแรงดันไฟฟ้าของระบบจ่ายไฟอยู่ในระดับเสถียร (ภายในช่วง ±5% ของค่าแรงดันที่ระบุ) และระยะทางสายส่งจากหม้อแปลงไปยังจุดเชื่อมต่อ (PCC) สั้นกว่า 3 กิโลเมตร การใช้ DETC ช่วยลดต้นทุนหม้อแปลงได้ประมาณ 10–15%
• ตัวปรับแต่งค่าการเปลี่ยนอัตราส่วนแรงดันขณะมีโหลด (OLTC) – จำเป็นต้องใช้เมื่อเกิดเงื่อนไขใดเงื่อนไขหนึ่งต่อไปนี้:
• - โรงไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์เชื่อมต่อกับระบบจ่ายไฟที่มีความแข็งแกร่งต่ำ (อัตราส่วนกำลังลัดวงจร < 3) ซึ่งทำให้แรงดันไฟฟ้าเปลี่ยนแปลงมากกว่า 7% ต่อวัน
• - ระยะทางสายเคเบิลหรือสายอากาศเกิน 5 กิโลเมตร ทำให้เกิดการตกของแรงดันอย่างมีนัยสำคัญภายใต้โหลดเต็ม
• - โรงไฟฟ้าเข้าร่วมในการสนับสนุนแรงดันของระบบจ่ายไฟ (การจ่ายกำลังปฏิกิริยา) ตามที่กำหนดไว้ในข้อบังคับระบบจ่ายไฟท้องถิ่น
สำหรับ OLTC ให้ระบุช่วงการปรับแต่งเป็น ±4×1.25% หรือ ±2×2.5% – โดยแบบหลังพบได้บ่อยกว่าในเครือข่ายจ่ายไฟแรงดันปานกลาง
ผลลัพธ์ที่สามารถนำไปใช้งานได้จริง: คำชี้แจงที่ชัดเจน เช่น "อัตราส่วนแรงดัน: 0.69/10 กิโลโวลต์; เครื่องปรับแต่งแรงดัน: DETC ±2×2.5% (ไม่จำเป็นต้องใช้ OLTC)" – ซึ่งจะช่วยนำทางแผนกออกแบบของผู้ผลิตได้ทันที
ขั้นตอนที่ 4: ตรวจสอบค่าอิมพีแดนซ์ลัดวงจร (Uk%) และความสามารถในการทนแรงดันลัดวงจร
ค่าอิมพีแดนซ์ลัดวงจร (Uk%) ไม่ใช่ค่าคงที่ — แต่เป็นการตัดสินใจเชิงการออกแบบโดยเจตนา เพื่อสมดุลระหว่างเป้าหมายสามประการที่ขัดแย้งกัน: การจำกัดกระแสลัดวงจร การควบคุมการปรับแรงดันไฟฟ้า และการลดต้นทุน
เพื่อเลือกค่า Uk% ที่เหมาะสม ท่านต้องขอค่ากำลังลัดวงจรของระบบ (S_sc) จากผู้ให้บริการสาธารณูปโภคก่อน — ทั้งค่าสูงสุดและค่าต่ำสุดในหน่วย MVA จากนั้นจึงใช้หลักการต่อไปนี้
• เมื่อ S_sc มีค่าสูง (กริดที่มีความแข็งแรงสูง) – ควรเลือกค่า Uk% ที่สูงกว่า (เช่น 7–8%) เพราะจะช่วยลดกระแสลัดวงจรที่ไหลผ่าน ซึ่งอาจทำลายตัวกรองเอาต์พุตของอินเวอร์เตอร์และไอจีบีที
• เมื่อ S_sc มีค่าต่ำ (กริดที่มีความอ่อนแอ) – ควรเลือกค่า Uk% ที่ต่ำกว่า (เช่น 5–6%) เพื่อรักษาเสถียรภาพของแรงดันไฟฟ้าภายใต้การเปลี่ยนแปลงโหลดอย่างฉับพลัน แต่ท่านต้องตรวจสอบให้แน่ใจว่าหม้อแปลงสามารถทนต่อความเครียดเชิงความร้อนและเชิงไดนามิกที่เกิดขึ้นได้
ตารางอ้างอิงเชิงปฏิบัติสำหรับการใช้งานพลังงานแสงอาทิตย์
กำลังรวมของอินเวอร์เตอร์ |
ค่า Uk% ที่แนะนำ |
เหตุผลหลัก |
< 500 กิโลวัตต์ |
4–5% |
การเพิ่มประสิทธิภาพต้นทุน การควบคุมแรงดันไฟฟ้ามีความยืดหยุ่นสูง |
500 กิโลวัตต์ ถึง 2 เมกะวัตต์ |
5.5–6.5% |
สมรรถนะที่สมดุล |
2 เมกะวัตต์ (หรือหม้อแปลงหลายเครื่องต่อกันแบบขนาน) |
6–8% |
จำกัดกระแสลัดวงจรที่ไหลผ่านและประสานงานกับเบรกเกอร์ระดับบน |
นอกเหนือจากค่า Uk% แล้ว ท่านยังต้องระบุค่ากระแสทนกระแสลัดวงจร (I_cw) เป็นกิโลแอมแปร์ด้วย โดยมักคำนวณจากค่ากระแสลัดวงจรสูงสุดของระบบจำหน่ายไฟฟ้า เช่น หากบัสแรงดัน 10 กิโลโวลต์มีค่ากำลังลัดวงจรสูงสุด 250 เมกะวัตต์-แอมแปร์ กระแสลัดวงจรสมมาตรจะเท่ากับ 250 เมกะวัตต์-แอมแปร์ หารด้วย (√3 × 10 กิโลโวลต์) ≈ 14.4 กิโลแอมแปร์ หม้อแปลงของท่านต้องได้รับการรับรองให้สามารถทนกระแสค่านี้ (หรือสูงกว่า) ได้เป็นเวลา 2 วินาที ทั้งในด้านความร้อนและแรงดันสูงสุดแบบไดนามิก (I_peak = 2.5 × I_sym สำหรับอุปกรณ์แรงดันปานกลาง)
ผลลัพธ์ที่นำไปปฏิบัติได้: บรรทัดข้อกำหนดหนึ่งบรรทัดว่า "Uk% = 6.5%; ทนแรงดันสูงสุดแบบไดนามิก ≥ 36 กิโลแอมแปร์ (ยอด); ทนกระแสความร้อน ≥ 14.4 กิโลแอมแปร์ เป็นเวลา 2 วินาที"
ขั้นตอนที่ 5: เลือกวิธีระบายความร้อน ระดับฉนวน และโครงสร้างหุ้มตามสภาพแวดล้อมสถานที่ติดตั้ง
ขั้นตอนสุดท้ายคือการเปลี่ยนหม้อแปลงทั่วไปให้กลายเป็นโซลูชันที่ออกแบบเฉพาะสำหรับสถานที่นั้น ๆ คุณต้องมีข้อมูลผลการสำรวจพื้นที่สามรายการ ได้แก่ ความสูงจากระดับน้ำทะเล อุณหภูมิแวดล้อมสูงสุด และระดับมลพิษหรือความเค็ม
การปรับค่าความสูง: สำหรับสถานที่ที่อยู่เหนือระดับน้ำทะเล 1,000 เมตร อัตราความหนาแน่นของอากาศจะลดลง ส่งผลให้ประสิทธิภาพการถ่ายเทความร้อนด้วยการพาความร้อนลดลง ตามมาตรฐาน IEC 60076-2 ค่าจำกัดการเพิ่มอุณหภูมิจะต้องลดลงประมาณร้อยละ 1 ต่อทุก ๆ 100 เมตรที่สูงกว่าระดับ 1,000 เมตร ในทางปฏิบัติ หมายความว่าคุณสามารถเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้:
• – สั่งซื้อหม้อแปลงที่มีระดับฉนวนสูงกว่า (เช่น ระดับ F แทนระดับ A) เพื่อเพิ่มพื้นที่ความจุความร้อนที่เหลืออยู่ หรือ
• – ปัดค่ากำลังไฟฟ้าขึ้นเป็นขนาดมาตรฐานถัดไปหนึ่งขั้น (เช่น จาก 2,000 เป็น 2,500 kVA) เพื่อให้โหลดจริงต่ำกว่าความสามารถในการจ่ายไฟภายหลังการลดค่าลง
อุณหภูมิบริเวณ: หากอุณหภูมิเฉลี่ยรายปีเกิน 40°C (ซึ่งพบได้บ่อยในฟาร์มพลังงานแสงอาทิตย์แบบกระจายตัวในเขตทะเลทราย) ให้นำหลักการลดค่าความสามารถเดียวกันมาใช้ สำหรับโครงการในภูมิภาคภายในประเทศแถบตะวันออกกลางหรือออสเตรเลีย ให้กำหนดให้ผู้ผลิตดำเนินการจำลองการถ่ายเทความร้อนที่อุณหภูมิแวดล้อม 50°C และจัดทำรายงานผลการทดสอบการเพิ่มอุณหภูมิที่รับรองไว้
การเลือกวิธีการระบายความร้อน:
• แบบจุ่มในน้ำมัน ระบายความร้อนด้วยน้ำมันตามธรรมชาติและอากาศตามธรรมชาติ (ONAN) — เป็นตัวเลือกมาตรฐานสำหรับโรงไฟฟ้าขนาดใหญ่ที่ติดตั้งบนพื้นดิน ให้อัตราส่วนต้นทุนต่อประสิทธิภาพการระบายความร้อนที่ดีที่สุด และต้องการการบำรุงรักษาน้อยมาก ให้ติดตั้งชุดหม้อน้ำเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการระบายความร้อน หากสถานที่มีอุณหภูมิเกิน 45°ซ นาน 10 วันต่อปี
• แบบแห้ง ระบายความร้อนด้วยอากาศตามธรรมชาติและอากาศบังคับ (ANAF) — จำเป็นต้องใช้สำหรับการติดตั้งบนหลังคาอาคารเชิงพาณิชย์ ที่จอดรถแบบมีหลังคา หรือภายในอาคารใดๆ ที่ข้อกำหนดด้านความปลอดภัยจากอัคคีภัยห้ามใช้น้ำมันแร่ หม้อแปลงแบบแห้งใช้ฉนวนชนิดเรซินหล่อหรือเทคนิค VPI (Vacuum Pressure Impregnation) โปรดระบุระดับฉนวน Class F (155°ซ) หรือ Class H (180°ซ) เพื่อชดเชยความสามารถในการระบายความร้อนที่ต่ำกว่าหม้อแปลงแบบจุ่มในน้ำมัน
ระดับการป้องกันตัวเรือน (รหัส IP):
• กลางแจ้ง มีฝุ่นหรือทราย (เช่น ในทะเลทรายหรือที่ราบสูง) → อย่างน้อยต้องเป็น IP54 (ป้องกันฝุ่นและละอองน้ำได้)
• บริเวณชายฝั่งหรือนอกชายฝั่ง (เสี่ยงต่อการกัดกร่อนจากหมอกเค็ม) → ต้องใช้ IP65 พร้อมเคลือบผิวถังและหม้อน้ำด้วยสารเคลือบเกรด C5-M สำหรับงานทางทะเล
• ภายในอาคารหรือสถานีไฟฟ้า → IP20 หรือ IP23 (แบบระบายอากาศ) ก็เพียงพอแล้ว
ผลลัพธ์ที่สามารถนำไปปฏิบัติได้: ข้อกำหนดด้านสิ่งแวดล้อมแบบครบถ้วน: "แช่น้ำมัน ระบายความร้อนแบบ ONAN ฉนวนชั้น A (พร้อมปรับลดกำลังตามความสูงเหนือระดับน้ำทะเล) ตู้ครอบระดับ IP54 และการป้องกันการกัดกร่อนระดับ C3 สำหรับสถานที่ในชนบทภายในประเทศ"
ขั้นตอนที่ 6: คำถามที่พบบ่อย – คำถามจากโลกจริงที่วิศวกรถามระหว่างการคำนวณขนาด
ส่วนนี้ตอบคำถามที่พบบ่อยที่สุดซึ่งไม่เข้าเกณฑ์ขั้นตอนเชิงเส้นโดยตรง แต่มีความสำคัญยิ่งต่อการตัดสินใจขั้นสุดท้าย
คำถามที่ 1: ควรเลือกหม้อแปลงที่มีค่า kVA สูงกว่าค่าที่คำนวณได้ "เพื่อความปลอดภัย" หรือไม่?
คำตอบ: ไม่ – การเลือกหม้อแปลงที่มีขนาดใหญ่เกินไปมากกว่าหนึ่งขั้นตอนมาตรฐาน (เช่น เลือก 2,500 แทน 2,000) จะทำให้สูญเสียพลังงานขณะไม่โหลด (สูญเสียจากแกนเหล็ก) เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ เนื่องจากแกนเหล็กมีขนาดใหญ่ขึ้น ทั้งนี้ ระบบพลังงานแสงอาทิตย์จะไม่ผลิตไฟฟ้าเลยในช่วงเวลากลางคืน จึงทำให้สูญเสียจากแกนเหล็กเกิดขึ้นต่อเนื่องวันละ 8–12 ชั่วโมง โดยไม่มีรายได้ใดๆ มาชดเชย ส่งผลให้อัตราผลตอบแทนภายในของโครงการลดลงอย่างมาก ให้พิจารณาเลือกขนาดใหญ่กว่าที่จำเป็นก็ต่อเมื่อมีแผนขยายกำลังการผลิตที่ยืนยันแล้วภายใน 2 ปี
คำถามที่ 2: การใช้ลวดพันแบบอลูมิเนียมสำหรับหม้อแปลงพลังงานแสงอาทิตย์นั้นยอมรับได้หรือไม่
คำตอบ: จากมุมมองทางเทคนิค ใช่ แต่ในเชิงเศรษฐศาสตร์ ท่านจำเป็นต้องคำนวณเปรียบเทียบต้นทุนรวมตลอดอายุการใช้งาน (TCO) โดยลวดพันแบบอลูมิเนียมมีความต้านทานสูงกว่า → สูญเสียกำลังภายใต้โหลดสูงกว่า (สูญเสียจากความต้านทานของตัวนำ) สำหรับโครงการโซลาร์ฟาร์มที่มีอายุการใช้งาน 25 ปี ปริมาณพลังงานสูญเสียเพิ่มเติมสะสมจากอลูมิเนียมมักเกินยอดประหยัดต้นทุนเบื้องต้น เราขอแนะนำให้ใช้ลวดพันแบบทองแดงสำหรับโครงการใด ๆ ที่มีกำลังไฟฟ้าติดตั้งตั้งแต่ 2 เมกะวัตต์ขึ้นไป และมีอัตราการใช้งาน (capacity factor) ตั้งแต่ 18% เป็นต้นไป
คำถามที่ 3: จำเป็นต้องติดตั้งหม้อแปลงดินแบบซิกแซกควบคู่กับหม้อแปลงหลักหรือไม่
คำตอบ: จำเป็นเฉพาะกรณีที่โครงการโซลาร์ฟาร์มของท่านใช้ระบบต่อลงดินแบบไม่ต่อลงดิน (ungrounded) หรือแบบต่อลงดินด้วยความต้านทานสูง (high-resistance grounding) และการต่อแบบ Dyn11 ของหม้อแปลงหลักไม่สามารถจัดหาจุดศูนย์กลาง (neutral point) ที่มั่นคงได้ สำหรับโครงการโซลาร์ฟาร์มส่วนใหญ่ที่เชื่อมต่อกับโครงข่ายไฟฟ้า (grid-following) ซึ่งมีระบบแรงดันปานกลางที่ต่อลงดินอย่างมั่นคง (solidly grounded) หม้อแปลงแบบ Dyn11 จะจัดหาจุดศูนย์กลางไว้ที่ด้านแรงดันต่ำโดยอัตโนมัติ — จึงไม่จำเป็นต้องติดตั้งหม้อแปลงดินเพิ่มเติม
คำถามที่ 4: ประสิทธิภาพของหม้อแปลงมีความสำคัญมากน้อยเพียงใดในโครงการพลังงานแสงอาทิตย์
ก: มีความสำคัญอย่างยิ่ง ความต่างของประสิทธิภาพเพียง 0.5% ส่งผลให้สูญเสียพลังงานหลายพันเมกะวัตต์-ชั่วโมงภายในระยะเวลา 25 ปี จึงขอให้ผู้เสนอราคาทุกรายระบุค่าประสิทธิภาพแบบถ่วงน้ำหนัก ซึ่งวัดที่โหลดร้อยละ 50, 75 และ 100 (โดยน้ำหนักแต่ละจุดต้องสอดคล้องกับลักษณะการรับแสงแดดของสถานที่ของท่าน) วิธีนี้ให้ข้อมูลที่มีความหมายมากกว่าการระบุเฉพาะประสิทธิภาพตามแผ่นป้ายที่โหลดเต็ม ตัวอย่างเช่น หากสถานที่ของท่านได้รับแสงแดดสูงสุดรวม 1,800 ชั่วโมงต่อปี การเพิ่มประสิทธิภาพขึ้น 0.5% สำหรับหม้อแปลงขนาด 5 MVA จะประหยัดพลังงานได้ประมาณ 5 × 0.005 × 1,800 = 45 เมกะวัตต์-ชั่วโมงต่อปี ซึ่งเพียงพอต่อการจ่ายไฟให้บ้านเฉลี่ยในสหรัฐอเมริกา 15 หลังต่อปี
คำถามที่ 5: จำนวนผู้จัดจำหน่ายหม้อแปลงขั้นต่ำที่ควรขอใบเสนอราคาคือเท่าใด
ก: อย่างน้อยสามราย แต่ที่สำคัญยิ่งกว่านั้น ให้ขอไม่เพียงแค่ข้อเสนอเชิงพาณิชย์ แต่ยังรวมถึงการคำนวณมูลค่ารวมของความสูญเสีย (loss capitalization calculation) ด้วย โดยผู้เสนอราบทุกรายต้องใช้อัตราค่าไฟฟ้าในพื้นที่ของท่านในการแปลงค่าความสูญเสียที่รับประกันไว้ (ทั้งขณะไม่มีโหลดและขณะมีโหลด) ให้เป็นมูลค่าทางการเงินตลอดอายุการใช้งานที่คาดการณ์ไว้ วิธีนี้จะทำให้ท่านสามารถเปรียบเทียบข้อเสนอได้บนพื้นฐานต้นทุนตลอดอายุการใช้งาน (Lifecycle Cost) แทนที่จะพิจารณาเพียงราคาซื้อเริ่มต้นเท่านั้น
การตัดสินใจขั้นสุดท้าย: รวมเข้าเป็นแผ่นข้อมูลจำเพาะทางเทคนิคฉบับสมบูรณ์
หลังจากดำเนินขั้นตอนที่ 1 ถึง 5 ให้เสร็จสิ้นและทบทวนคำถามที่พบบ่อยแล้ว ให้รวบรวมผลลัพธ์ทั้งหมดลงในแบบตรวจสอบการเลือกขนาดหม้อแปลงแบบหน้าเดียว — เอกสารฉบับนี้ทำหน้าที่เป็นโครงสร้างหลักของเอกสารขอเสนอราคา (RFQ) ของท่าน
พารามิเตอร์ |
ค่าที่เลือก |
หมายเหตุ / การคำนวณที่มา |
กำลังไฟฟ้าตามเกณฑ์ (KVA) |
5,500 |
การคำนวณขั้นตอนที่ 2 โดยมีการพิจารณาความพร้อมใช้งานพร้อมกัน (simultaneity) และค่าแฟกเตอร์กำลัง (PF) |
อัตราส่วนแรงดัน (HV/LV) |
10 / 0.69 กิโลโวลต์ |
สอดคล้องกับจุดเชื่อมต่อระบบจำหน่าย (PCC) และแรงดันขาออกของอินเวอร์เตอร์ |
ชนิดและช่วงของการปรับแต่งแทปเชนเจอร์ |
DETC ±2×2.5% |
แรงดันไฟฟ้าในระบบจ่ายไฟคงที่ ความยาวสายส่งน้อยกว่า 3 กิโลเมตร |
กลุ่มการต่อขดลวด |
Dyn11 |
ลดฮาร์โมนิกอันดับที่ 3 และจัดหาจุดศูนย์กลางสำหรับระบบแรงดันต่ำ |
ค่าอิมพีแดนซ์เมื่อเกิดลัดวงจร (Uk%) |
6.5% |
ขั้นตอนที่ 4 กำหนดตามระดับความรุนแรงของข้อบกพร่องจากแหล่งจ่ายไฟ |
วิธีการระบายความร้อน |
ONAN |
แบบจุ่มในน้ำมัน ระบายความร้อนโดยธรรมชาติ |
ประเภทความอุดหนา |
คลาส A (ปรับลดกำลังตามความสูงเหนือระดับน้ำทะเล) |
ความสูงของสถานที่ติดตั้ง 1,200 เมตร – ปรับลดกำลังด้วยการปัดเศษกำลังวัตต์-แอมแปร์ขึ้น |
การป้องกันห้อง |
IP54 |
ใช้งานภายนอกอาคาร ต้องมีการป้องกันฝุ่น |
เงื่อนไขพิเศษ |
ป้องกันการกัดกร่อนระดับ C3; อุณหภูมิแวดล้อมสูงสุด 50 องศาเซลเซียส |
สถานที่ตั้งภายในประเทศที่มีฤดูร้อนร้อนจัด |
บทสรุป
การเลือกหม้อแปลงไฟฟ้าสำหรับระบบพลังงานแสงอาทิตย์ไม่ใช่ศิลปะ แต่เป็นกระบวนการวิศวกรรมที่มีโครงสร้างชัดเจน ขั้นตอนทั้งห้าที่นำเสนอในที่นี้จะเปลี่ยนความต้องการที่คลุมเครือ (กำลังของอินเวอร์เตอร์ แรงดันไฟฟ้าของระบบส่งไฟฟ้า และสถานที่ติดตั้ง) ให้กลายเป็นข้อกำหนดที่ชัดเจนและตรวจสอบได้จริง สาระสำคัญสุดท้ายคือสิ่งที่เรียบง่าย: อย่าเลือกขนาดใหญ่เกินความจำเป็น อย่าเดาสุ่ม และอย่าละเลยการปรับค่าตามสภาพแวดล้อม
ก่อนส่งคำขอข้อมูลหม้อแปลงไฟฟ้าครั้งต่อไป โปรดใช้เวลา 20 นาทีในการกรอกแบบตรวจสอบข้างต้น จากนั้นส่งให้ผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงอย่างน้อยสามราย และเรียกร้องให้พวกเขาจัดทำรายงานการคำนวณการสูญเสียประสิทธิภาพแบบถ่วงน้ำหนักพร้อมการเปรียบเทียบต้นทุนตลอดอายุการใช้งาน การปฏิบัติอย่างมีวินัยเพียงข้อเดียวนี้จะช่วยประหยัดต้นทุนส่วนประกอบไฟฟ้าที่เหลือทั้งหมด (electrical balance-of-plant) ของโครงการคุณได้ระหว่างร้อยละ 5 ถึงร้อยละ 12 ตลอดอายุการใช้งาน
