செய்திகள்
சரியான பகிர்வு மாற்றியை எவ்வாறு தேர்ந்தெடுப்பது: பொறியாளர்கள் மற்றும் வாங்குபவர்களுக்கான முழுமையான வழிகாட்டி
சரியானதை தேர்வு பரவல் மாற்றுமான் பொறியாளர்கள் மற்றும் வாங்கும் துறை வல்லுநர்களுக்கு மிக முக்கியமான முதலீட்டு முடிவுகளில் ஒன்றாகும்—ஆனால் அதே நேரத்தில், பெரும்பாலும் தவறாகப் புரிந்துகொள்ளப்படும் ஒன்றாகவும் உள்ளது. சிறிய அளவைத் தேர்ந்தெடுத்தால், வெப்பநிலை அதிகரிப்பு, முற்றிலும் தவறான செயல்பாடு மற்றும் திடீர் நிறுத்தம் ஆகியவற்றின் ஆபத்து ஏற்படும். மிகப் பெரிய அளவைத் தேர்ந்தெடுத்தால், முதலீட்டை வீணாக்கிக்கொள்வீர்கள்; மேலும், ஒவ்வொரு ஆண்டும் தேவையில்லாத சுமையில்லா இழப்புகளுக்காக கூடுதலாகச் செலவழிப்பீர்கள். தவறான வகை அல்லது திறன் நிலையைத் தேர்ந்தெடுத்தால், தீ பாதுகாப்பு விதிகளை மீறிவிடுவீர்கள் அல்லது ஆயிரக்கணக்கான டாலர்கள் மதிப்புள்ள ஆற்றல் சேமிப்பை விட்டுவிடுவீர்கள்.
இந்த வழிகாட்டி, நிரூபிக்கப்பட்ட ஐந்து-படிநிலைத் தேர்வு கட்டமைப்பை —சுமை விளக்கப்படம், மின்னழுத்த ஒத்திசைவு, வகைத் தேர்வு, திறன் பொருளாதாரம் மற்றும் தடை சரிபார்ப்பு ஆகியவற்றிலிருந்து. புதிய தொழில்துறைத் தாவரத்திற்காகவோ, வணிக உயர் கட்டிடத்திற்காகவோ அல்லது தொலைநிலை உள்கட்டமைப்புத் திட்டத்திற்காகவோ மாற்றியை தேர்வு செய்யும்போது, இங்கே தரப்பட்டுள்ள சரிபார்ப்புப் பட்டியல்கள், முடிவெடுப்பு அணிகள் மற்றும் முதலீட்டு மீள்வரும் கணக்கீடுகள் உங்களுக்கு தொழில்நுட்ப ரீதியாக சரியானதும், நிதி ரீதியாக நியாயப்படுத்தக்கூடியதுமான தேர்வை எடுப்பதில் உதவும். எந்தவொரு ஊகமும் இல்லை. மிகையான திறன் குறிப்பிடுதலும் இல்லை. வாங்குபவர்களுக்கும், திட்டமிடுபவர்களுக்கும் சமமாக பயன்படும் தெளிவான, பொறியாளரிலிருந்து பொறியாளருக்கு உள்ள முறை மட்டுமே.
படி 1: முக்கிய சுமை விளக்கப்படத்தை துல்லியமாக நிர்ணயிக்கவும் – உச்ச தேவை மற்றும் சராசரி சுமை
இந்த படியின் முக்கியத்துவம்
மாற்றியைத் தேர்வு செய்யும்போது செய்யப்படும் மிக அதிகமான தவறு, உண்மையான சுமை நடத்தையை விட்டுவிட்டு, பெயர்ப்பலகை திறன் அடிப்படையில் அளவு தீர்மானிப்பதாகும். மிகையான அளவு தீர்மானம் தேவையில்லாத மூலதன செலவையும், அதிக இல்லை-சுமை இழப்புகளையும் ஏற்படுத்தும்; குறைந்த அளவு தீர்மானம் வெப்பநிலை அதிகரிப்பையும், ஆயுள் குறைவையும், சேவை தடைகளையும் ஏற்படுத்தும்.
தொடங்குவதற்கு முன் சேகரிக்க வேண்டிய முக்கிய தரவுகள்
தரவு புள்ளி |
இது ஏன் முக்கியம் |
கடந்த 12 மாதங்களில் அதிகபட்ச தேவை (கிலோவாட்/கிலோவோல்ட்-ஆம்பியர்) |
திறன் தேவைகளின் மேல் வரம்பை நிர்ணயிக்கிறது |
சாதாரண இயக்க நேரங்களில் சராசரி சுமை |
திறன் மீட்டல் கணக்கீடுகளை இயக்குகிறது |
சுமை கால வளைவு |
உச்ச சுமைகள் எவ்வளவு நேரம் நீடிக்கின்றன என்பதை வெளிப்படுத்துகிறது |
எதிர்கால விரிவாக்கத் திட்டம் (3–5 ஆண்டுகள்) |
முறையற்ற மாற்றத்தைத் தடுக்கிறது |
உச்ச சுமை மற்றும் சராசரி சுமை இடையேயான சிக்கல்
உச்ச சுமை மாற்றியின் வெப்ப தரத்தை நிர்ணயிக்கிறது – அலகு IEEE C57.91 அல்லது IEC 60076-7 இன் படி வெப்பநிலை வரம்புகளை மீறாமல் குறுநேர மிகுச்சுமைகளைத் தாங்க வேண்டும்.
சராசரி சுமை திறன் சிறந்த புள்ளியை நிர்ணயிக்கிறது – மாற்றிகள் பொதுவாக தரப்பட்ட சுமையின் 50%–70% இடையே அதிகபட்ச திறனில் இயங்கும்.
திறன் அளவீட்டிற்கான வழக்கமான விதிமுறை
தரப்பட்ட kVA = (உச்ச தேவை kVA) ÷ (அனுமதிக்கப்பட்ட மிகைச்சுமை காரணி)
பெரும்பாலான தொழில்துறை பயன்பாடுகளுக்கு, 2–4 மணி நேரங்களுக்கு மிகைச்சுமை காரணி 1.1–1.15 ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது. எனினும், உச்சங்கள் தொடர்ந்து 6 மணிநேரத்தை மிகைப்படுத்தினால், டிரான்ஸ்ஃபார்மரை உச்சத்திற்கு நேரடியாக அளவிட வேண்டும்.
செயல்பாட்டு அளவீட்டு எடுத்துக்காட்டு
வசதியின் உச்ச தேவை: 850 kVA (1 மணி நேர இடைவெளிகளில் அளவிடப்பட்டது)
சராசரி தேவை: 520 kVA
இயக்க மணிநேரங்கள்: ஆண்டுக்கு 6,000 மணிநேரங்கள்
பரிந்துரைக்கப்பட்ட தரம்: 800 kVA அல்லது 1000 kVA?
Option |
பார்வைகள் |
தவறுகள் |
800 kVA |
குறைந்த முதல் செலவு, 850 kVA உச்சத்தை 6% மிகைச்சுமை மேஜருடன் ஏற்றுக்கொள்ளும் |
வளர்ச்சிக்கு மிகக் குறைந்த இடம், உச்ச சுமையின் போது அதிக தாமிர இழப்புகள் |
1000 kVA |
பாதுகாப்பான விரிவாக்க இடம், குறைந்த சுமை இழப்புகள், நீண்ட ஆயுள் |
சுமையில்லா இழப்பு அதிகம், ஆரம்ப முதலீடு அதிகம் |
முடிவு அணிவகை – 1000 kVA ஐத் தேர்ந்தெடுக்கவும், பின்வரும் நிலைகளில்:
- உச்ச சுமைகள் அடிக்கடி ஏற்படுகின்றன (ஆண்டுக்கு 50 முறை)
- சுமை 5% ஆண்டுதோறும் அதிகரிக்கிறது
- இந்த வசதியில் எந்த நிறுத்த அபாயத்தையும் பொறுத்துக் கொள்ள முடியாது
800 kVA ஐத் தேர்ந்தெடுக்கவும், பின்வரும் நிலைகளில்:
- உச்ச சுமை அரிதாக ஏற்படுகிறது (<10 முறை/ஆண்டு) மற்றும் குறுகிய காலம் (<1 மணி நேரம்)
- நிதிவரம்பு கடுமையாக உள்ளது
- சுமை நிலையானது அல்லது குறைகிறது
முக்கியமான எச்சரிக்கைஃ இணைக்கப்பட்ட அனைத்து மோட்டார் பெயர் பலகைகளின் கூட்டுத்தொகையின் அடிப்படையில் ஒருபோதும் ஒரு மின்மாற்றி அளவை அளவிட வேண்டாம். மாறுபாடு காரணிகள் மற்றும் ஒற்றை நேர குணகங்களை பயன்படுத்தவும் பொதுவாக கலப்பு சுமைகளுக்கு 0.60.8 மற்றும் தொடர்ச்சியான செயல்முறை சுமைகளுக்கு 0.91.0

படி 2: சரியான மின்னழுத்த பொருத்தத்தை தேர்ந்தெடு முதன்மை மின்சாரம் vs இரண்டாம் நிலை பயன்பாடு
நீங்கள் செல்ல வேண்டிய மின்னழுத்த வரிசை
விநியோக மின்மாற்றிகள் பயன்பாட்டு மின்சார மின்னழுத்தத்திற்கும் இறுதி உபகரண மின்னழுத்தத்திற்கும் இடையில் அமைகின்றன. இந்த பொருத்தத்தை தவறாகப் பெறுவது உபகரணங்கள் சேதமடைவது அல்லது மோசமான செயல்திறன் குறைபாடு என்று அர்த்தம்.
முதன்மை மின்னழுத்தத் தேர்வு
உங்கள் முதன்மை மின்னழுத்தம் பொதுவாக பயன்பாட்டு சேவைக்கு ஏற்ப அமைகிறது. பொதுவான விருப்பங்கள்ஃ
பயன்பாட்டுத் தேவைகள் |
வழக்கமான மின்மாற்றி முதன்மை மதிப்பீடு |
11 கிலோவோல்ட் / 13.8 கிலோவோல்ட் |
11 kV / 13.8 kV குழாய் வரம்பு |
33 கிலோவோல்ட் / 35 கிலோவோல்ட் |
33 கிலோவோல்ட் / 35 கிலோவோல்ட் |
66 கிலோவோல்ட் / 69 கிலோவோல்ட் |
முதலில் சக்தி மின்மாற்றி வழியாக படி-கீழே தேவைப்படுகிறது |
முக்கியமான கருத்தாகும்ஃ உங்கள் சேவை இடத்திலுள்ள பயன்பாட்டு நிறுவனத்தின் உண்மையான மின்னழுத்தத்தை சரிபார்க்கவும் இது பெயரளவிலிருந்து ±510% விலகலாம். உங்கள் மின்மாற்றிகளின் குழாய் வரம்பு (பொதுவாக ±2×2.5% அல்லது ±5%) இந்த மாறுபாட்டை ஏற்றுக்கொள்ள வேண்டும்.
இரண்டாம் நிலை மின்னழுத்தத் தேர்வு பொருந்தக்கூடிய இறுதிப் பயன்பாட்டு உபகரணங்கள்
இறுதி பயன்பாட்டு உபகரணங்கள் |
தேவையான மின்னழுத்தம் |
மின்மாற்றி இரண்டாம் நிலை |
சாதாரண 3 கட்ட மோட்டார்கள் (<250 ஹெச்பி) |
380 வோல்ட் / 400 வோல்ட் / 415 வோல்ட் |
400 வோல்ட்/230 வோல்ட் (Y) |
பெரிய மோட்டார்கள் (250 எச்பி) |
690 வோல்ட் / 3.3 கிலோவோல்ட் / 6.6 கிலோவோல்ட் |
690 வோல்ட் அல்லது இடைநிலை மின்னழுத்தம் |
வெளிச்சம் மற்றும் ஒற்றை-கட்ட சுமைகள் |
230 வோல்ட் / 120 வோல்ட் |
400 வோல்ட்/230 வோல்ட் (Y) அல்லது 208 வோல்ட்/120 வோல்ட் |
யூபிஎஸ் / உணர்திறன் மிகுந்த மின்னணு சாதனங்கள் |
400 வோல்ட்/230 வோல்ட் |
400 வி/230 வி, நியூட்ரலுடன் |
டெல்டா மற்றும் வை இணைப்பு – தேர்வின் பரிமாற்றம்
இணைப்பு |
பார்வைகள் |
தவறுகள் |
சிறப்பாக பொருந்தும் |
டெல்டா (Δ) முதன்மை |
நியூட்ரல் தேவையில்லை, சமமற்ற சுமைகளைக் கையாளும், 3-வது ஹார்மோனிக்ஸைத் தடுக்கும் |
நிலத்துடன் இணைப்பு இல்லை, மின்சார திடீர் வெடிப்பு பாதுகாப்பு சிக்கலானது |
கனமான மோட்டார் சுமைகளுடன் தொழில் தளங்கள் |
வை (Y) இரண்டாம் நிலை |
ஒற்றை-கட்டமைப்பு சுமைகளுக்கு நியூட்ரலை வழங்கும், நிலத்துடன் இணைக்க அனுமதிக்கும், சிறந்த மின்சார திடீர் வெடிப்பு பாதுகாப்பு |
சுமை சமனின்மைக்கு உணர்திறன் கொண்டது |
வணிகக் கட்டிடங்கள், கலப்பு சுமைகள் |
முடிவெடுப்பதற்கான விதிகள்:
- வணிக/குடியிருப்பு பயன்பாட்டிற்கு: எப்போதும் Dyn11 (டெல்டா முதன்மை, வை இரண்டாம் நிலை நியூட்ரலுடன்) ஐ குறிப்பிடவும் – இது 400V கோடி-கோடி மற்றும் 230V கோடி-நியூட்ரல் மதிப்புகளை வழங்கும்.
- பெரும்பாலும் மூன்று-கட்ட மோட்டார்களைக் கொண்ட தொழில்துறைக்கு: ஒற்றை-கட்ட சுமைகள் இல்லை எனில், Dd0 (டெல்டா-டெல்டா) ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கதாக இருக்கலாம்.
- மின்னழுத்த ஒழுங்குபடுத்தல் சரிபார்ப்பு: நீண்ட பரவல் கம்பிகளுக்கு (500மீ), முதன்மை பக்கத்தில் டேப் மாற்றியை அல்லது லோட் செயல்பாட்டில் டேப் மாற்றும் (OLTC) திறன் கொண்ட மின்மாற்றியை தேர்வு செய்யவும்.
படி 3: இடையே தேர்வு செய்யவும் எண்ணெய்-மூழ்கிய மற்றும் உலர்-வகை மின்மாற்றி நிறுவல் இடத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டு
தேர்வு செய்யும் பாதையில் முதல் முக்கிய பிரிவு
இந்த முடிவு பெரும்பாலும் செலவு மற்றும் நிறுவல் சிக்கலை விட முக்கியமானது. இது மின்சார செயல்திறனைப் பற்றியது அல்ல – இது சூழல், தீப்பாதுகாப்பு மற்றும் பராமரிப்பு கொள்கையைப் பற்றியது.
ஒப்பீட்டு தேர்வு கட்டமைப்பு
காரணி |
எண்ணெய்-மூழ்கிய (ONAN/ONAF) |
உலர்-வகை (AN/AF) |
வழக்கமான தர வரம்பு |
அதிகபட்சம் 100 MVA |
அதிகபட்சம் 20 MVA (செயல்பாட்டு வரம்பு) |
ஒப்பீட்டு செலவு |
அடிப்படை (1.0x) |
1.5x – 2.0x அதிகம் |
அந்தஸ்டியூ |
சற்று சிறப்பானது (சிறந்த வெப்ப கடத்தல்) |
சற்று குறைவானது (காற்று மோசமான குளிர்விப்பான்) |
தீ அபாயம் |
அதிகம் (எரியக்கூடிய எண்ணெய், பிளாஷ் பாயிண்ட் ~140–300°C) |
மிகக் குறைவு (எரியாத பொருட்கள்) |
சுற்றுச்சூழல் சமரசமாக்கும் கோள் |
எண்ணெய் கசிவு சாத்தியம் (கட்டுப்பாட்டிற்கு தேவை) |
திரவம் இல்லை, சுற்றுச்சூழல் அபாயம் மிகக் குறைவு |
அமைப்பு |
வெளியில் வைப்பது சிறந்தது; உள்ளே வைக்க வேண்டுமானால் கோபுரம்/தீ சுவர் தேவை |
உள்ளே அல்லது வெளியில் (IP கவர் உடன்) |
பரिपாலன |
ஆண்டுதோறும் எண்ணெய் சோதனை தேவை; வடிகட்டி/மாற்றம் ஒவ்வொரு 5–10 ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை |
கண்ணுக்குத் தெரியும் பரிசோதனை, சுற்றுகளின் மின்தடை சோதனை |
அதிக சுமை திறன் |
சிறந்தது (எண்ணெயின் வெப்ப நிறை) |
கட்டுப்படுத்தப்பட்டது (வெப்பநிலை விரைவாக உயரும்) |
ஆயுட்காலம் |
எண்ணெய் பராமரிப்புடன் 30–40 ஆண்டுகள் |
20–30 ஆண்டுகள் (மின்காப்பு விரைவாக முதிர்ச்சியடையும்) |
தேர்வு முடிவு மரம்
கேள்வி 1: நிறுவல் இடம் உள்ளேயும், மக்களால் பயன்படுத்தப்படும் இடமாகவும் உள்ளதா?
- ஆம்: வற்றிய வகை (பெரும்பாலான சட்ட வழிமுறைகளில் தீ பாதுகாப்பு தேவை)
- இல்லை: கேள்வி 2-க்குச் செல்லவும்
கேள்வி 2: நிறுவல் வெளியே உள்ளது மற்றும் சரியான கட்டுப்பாடு/அணை உள்ளதா?
- ஆம்: எண்ணெய் மூழ்கிய வகை (மிகவும் பொருத்தமானது)
- இல்லை: வற்றிய வகை (சுற்றுச்சூழல் பொறுப்பைத் தடுக்க)
கேள்வி 3: சுமை மிகவும் சுழற்சியானதா அல்லது அடிக்கடி அதிகச் சுமைக்கு உள்ளாகிறதா?
- ஆம்: எண்ணெய் மூழ்கிய வகை (சிறந்த வெப்ப திறன்)
- இல்லை: விலை விருப்பத்தின் அடிப்படையில் ஏதேனும் ஒன்றைத் தேர்வு செய்யலாம்
காலாண்டு 4: தளம் பூகம்பப் பகுதியில் அல்லது தனிமையான இடத்தில் உள்ளதா?
- ஆம்: வறண்ட-வகை (பூகம்பத்திற்குப் பின் எண்ணெய் சீரற்ற ஓட்டத்தின் அபாயம் இல்லை, குறைந்த பராமரிப்பு)
- இல்லை: எண்ணெய்-மூழ்கிய (குறைந்த செலவு)
சிறப்பு பயன்பாட்டு சூழ்நிலைகள்:
- உயர் கட்டிடங்களின் அடித்தளங்கள்: பெரும்பாலான சர்வதேச தீ பாதுகாப்பு விதிமுறைகளில் (NFPA 70, IBC) வறண்ட-வகை கட்டாயம்.
- வேதிப்பொருள் தொழிற்சாலைகள் / ரிபைனரிகள்: எண்ணெய்-மூழ்கிய வகை ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது, ஆனால் தீ எதிர்ப்பு திரவம் (FR3 எஸ்டர் திரவம், தீப்பற்றும் வெப்பநிலை 300°C) கனிம எண்ணெய்க்குப் பதிலாக பயன்படுத்தப்பட வேண்டும்.
- காற்று ஆற்றல் மின்நிலையங்கள் / சூரிய மின்நிலையங்கள்: நாசெல்ஸின் உள்ளே வறண்ட-வகை முன்னுரிமை; பேட்-மவுண்டெட் வெளியில் உள்ள படிநிலை உயர்த்தும் டிரான்ஸ்ஃபார்மர்களுக்கு எண்ணெய்-மூழ்கிய வகை.
- மருத்துவமனைகள் / தரவு மையங்கள்: உயர் நம்பகத்தன்மைக்காக வகுப்பு F அல்லது H காப்புடைய (155°C/180°C) வறண்ட-வகை.
செலவு உண்மை சரிபார்ப்பு:
1500 kVA வறண்ட-வகை டிரான்ஸ்ஃபார்மர் ஒன்றின் வழக்கமான செலவு, அதற்கு சமமான எண்ணெய் நிரம்பிய டிரான்ஸ்ஃபார்மரை விட 60–100% அதிகமாக இருக்கும். உங்கள் தளத்தில் எண்ணெய் பயன்பாடு அனுமதிக்கப்பட்டால், சேமிக்கப்பட்ட பட்ஜெட்டை உயர் செயல்திறன் வகுப்புக்காக மாற்றியமைக்கலாம் – இது பெரும்பாலும் மொத்த செலவு கணக்கில் அறிவுபூர்வமான முடிவாகும்.

படி 4: திறன் வகுப்பை தீர்மானித்தல் – முதல் செலவு மற்றும் ஆற்றல் இழப்புகளுக்கு இடையே சமநிலை ஏற்படுத்துதல்
மிக முக்கியமான நிதிச் சார்ந்த முடிவு
ஒரு மாற்றியின் திறன் என்பது ஒரு தொழில்நுட்ப அளவீடு மட்டுமே அல்ல – அது ஒரு இயக்கச் செலவு ஆண்டுவருமானம் ஆகும். மூன்றாம் நிலை மற்றும் முதலாம் நிலை மாற்றிகளுக்கு இடையேயான வேறுபாடு மாற்றியின் ஆயுள் முழுவதும் மின்சாரக் கட்டணங்களில் பத்தாயிரக்கணக்கான டாலர்களை உருவாக்கும்.
இழப்புகளின் பாகங்களை புரிந்துகொள்ளுதல்
இழப்பு வகை |
அது என்ன? |
அது எப்போது ஏற்படுகிறது |
எவ்வாறு குறைக்கலாம் |
சுமையில்லா இழப்பு (இரும்பு இழப்பு) |
மையத்தில் ஹிஸ்ட்டரிஸிஸ் + மின்னோட்ட முறுக்குகள் |
சுமை இல்லாமல் இருந்தாலும், நாள் முழுவதும் |
அமார்ஃபஸ் உலோகம் அல்லது உயர் தர திசையுடைய சிலிகான் எஃகு பயன்படுத்துதல் |
சுமை இழப்பு (தாமிர இழப்பு) |
சுருள்களில் I²R வெப்பம் |
சுமையின் வர்க்கத்திற்கு விகிதாசாரமானது |
கடத்தியின் குறுக்கு வெட்டு பரப்பை அதிகரிக்கவும், அலுமினியத்தை விட தாமிரத்தைப் பயன்படுத்தவும் |
திறன் சிக்கன தரநிலைகள் குறிப்பு (IEC / IEEE / சீனா GB)
திறன் சிக்கன அடுக்கு |
GB 20052-2020 (சீனா) |
IEC 60076-20 |
வழக்கமான இழப்பு அளவு |
அங்காடி 3 (தரம்) |
நிலை 3 |
திட்டம் |
அடிப்படை இழப்புகள் |
இரண்டாம் நிலை (உயர்) |
Level 2 |
மிக அதிக திறன் |
தோராயமாக 20% குறைந்த இழப்புகள் |
முதல் நிலை (சிறப்பு) |
முதல் நிலை 1 (உலர்ந்த சூழலுக்கான SCB18, எண்ணெய் சூழலுக்கான S22) |
சிறப்பு / மிகச் சிறப்பு |
தோராயமாக 30–40% குறைந்த இழப்புகள் |
அமோர்பஸ் உலோகம் |
முதல் நிலையை விட மேலே |
சிறப்பு வகை |
சுமையில்லா இழப்பு 60–70% குறைக்கப்பட்டுள்ளது |
மீள் முதலீட்டுக் கணக்கீடு – உங்கள் மிக முக்கியமான தேர்வுக் கருவி
இது பொறியியல் மற்றும் நிதி சந்திக்கும் இடம். ஒவ்வொரு வாங்குபவரும் பயன்படுத்த வேண்டிய சூத்திரம் இது:
ஆண்டு ஆற்றல் இழப்புச் செலவு = (சுமையில்லா இழப்பு × 8760 × மின்சார விலை) + (சுமை இழப்பு × சுமை காரணி² × 8760 × மின்சார விலை)
எடுத்துக்காட்டு – 1000 kVA மாற்றியிற்கான தரம் 3 மற்றும் தரம் 1 ஆகியவற்றை ஒப்பிடுதல்:
அளவுரு |
தரம் 3 அலகு |
தரம் 1 அலகு |
பார்வை |
முதல் செலவு |
$12,000 |
$18,500 |
+$6,500 |
அலெக்டிரிகல் செயற்பாடு இல்லாமல் இழப்பு |
1.8 kW |
1.1 kW |
-0.7 kW |
சுமை இழப்பு (@100%) |
10.5 kW |
8.0 கிலோவாட் |
-2.5 கிலோவாட் |
சுமை காரணி |
65% |
65% |
அதே |
ஆண்டு இழப்புச் செலவு கணக்கீடு (மின்சார விலை: $0.12/கிலோவாட்-மணி):
தர நிலை 3: (1.8×8760×0.12) + (10.5×0.65²×8760×0.12) = $1,892 + $4,669 = $6,561/ஆண்டு
தர நிலை 1: (1.1×8760×0.12) + (8.0×0.65²×8760×0.12) = $1,156 + $3,555 = $4,711/ஆண்டு
ஆண்டு சேமிப்பு: $1,850
எளிய முதலீட்டு மீள்வரும் காலம் = $6,500 ÷ $1,850 = 3.5 ஆண்டுகள்
முடிவு விதிமுறை: மீள்வரும் காலம் 5 ஆண்டுகளுக்கு குறைவாக இருந்தால், உயர் திறன் தேர்வு செய்யவும். 7 ஆண்டுகளுக்கு மேற்பட்டிருந்தால், சட்டத்தால் கட்டாயமாக அதைத் தேர்வு செய்ய வேண்டும் எனில் தவிர, கீழ் தர நிலையைத் தேர்வு செய்யவும்.
சுமைக் காரணி பெருக்கி அட்டவணை – உங்கள் முடிவை சரிசெய்ய இதைப் பயன்படுத்தவும்:
ஆண்டு இயக்க மணிநேரங்கள் |
சுமை காரணி |
தர நிலை உயர்வு முதலீட்டு மீள்வரும் வரம்பு |
6,000 (தொடர்ச்சியான) |
60% |
கிட்டத்தட்ட எப்போதும் அது மதிப்புள்ளது |
3,000 – 6,000 |
50% – 60% |
வழக்கு-அடிப்படையில் மதிப்பீடு செய்யவும் |
3,000-க்கு குறைவு |
50%-க்கு குறைவு |
அதிக விலையைச் செலுத்துவது பொருத்தமாக இருக்காது |
1,500-க்கு குறைவு (காத்திருப்பு) |
30%-க்கு குறைவு |
மிக மலிவான ஒத்துழைக்கும் அலகை வாங்கவும் |
அமார்பஸ் உலோகம் குறித்த கவனம்: இந்த மையங்கள் சுமையில்லா இழப்பை 60–70% வரை குறைக்கின்றன, ஆனால் அவற்றின் விலை 30–50% அதிகமாகும் மற்றும் உடல் அளவு பெரியதாக இருக்கும். தொலைத்தொடர்புக் கோபுரங்கள், பாதுகாப்பு அமைப்புகள் அல்லது குடியிருப்பு மின்சார விநியோகம் போன்ற குறைந்த சுமை காரணி கொண்ட, எப்போதும் இயங்கும் பயன்பாடுகளுக்கு இவை சிறந்தவை.
படி 5: மின்சார வலையின் நிலைத்தன்மைக்காக மின்தடை மின்னழுத்தம் மற்றும் துணை மின்தடை வரம்பை தீர்மானிக்கவும்
மிகவும் புறக்கணிக்கப்படும் ஆனால் மிகவும் முக்கியமான இரண்டு அளவுருக்கள்
திறன் மற்றும் திறன் ஆகியவை பேச்சுகளில் முன்னிலை வகிக்கின்றன எனினும், மின்தடை மின்னழுத்தம் (Zk%) மற்றும் துணை மின்தடை வரம்பு ஆகியவை உங்கள் மின்மாற்றி உண்மையான மின்சார வலை நிலைமைகளில் நிலையான மின்னழுத்தத்தை வழங்குமா என்பதை தீர்மானிக்கின்றன.
மின்தடை மின்னழுத்தம் (Zk%) – தெரியாத கை
Zk% என்பது முழு சுமையில் மின்மாற்றியின் மீது ஏற்படும் மின்னழுத்த வீழ்ச்சியைக் குறிக்கிறது. இது பின்வருவனவற்றை நேரடியாக பாதிக்கிறது:
Zk% கட்டுப்படுத்தும் விஷயங்கள் |
அதிக Zk% (எ.கா., 8–10%) |
குறைந்த Zk% (எ.கா., 4–6%) |
குறுக்கு சுற்று மின்னோட்டம் |
குறைவானது (கீழே உள்ள மின்சார முறியிடும் கருவிகளின் மீதான அழுத்தத்தைக் குறைக்கிறது) |
உயர் (உயர் மதிப்பிடப்பட்ட விசைப்பலகை தேவைப்படுகிறது) |
வோல்டேஜ் சீர்திருத்தம் |
மோசமானது (சுமை கீழ் மின்னழுத்த குறைப்பு) |
சிறந்தது (மின்னழுத்தம் நிலையானதாக உள்ளது) |
இணையான இயங்குமை |
மற்ற மின்மாற்றிகளுடன் ஒத்திருக்க வேண்டும் |
மற்ற மின்மாற்றிகளுடன் ஒத்திருக்க வேண்டும் |
மோட்டார் துவக்க தாக்கம் |
அருகிலுள்ள சுமைகளில் குறைவான கடுமையான மின்னழுத்த சரிவு |
கடுமையான வீழ்ச்சி |
விண்ணப்பத்தின் அடிப்படையில் தேர்வு வழிகாட்டுதல்ஃ
பயன்பாடு |
பரிந்துரைக்கப்பட்ட Zk% |
நியாபகம் |
பொது தொழில்துறை (பகுதி சார்ந்த சுமைகள்) |
6% |
சமநிலையான பொருத்தம் |
கனமான மோட்டார் தொடங்குதல் (திறனின் 50%) |
8% – 10% |
திடீர் மின்னோட்ட வருவாயின் தாக்கத்தைக் கட்டுப்படுத்துதல் |
கூட்டுதல் / மிகவும் மாறுபடும் சுமைகள் |
8% – 10% |
மின்னழுத்த மின்னொளி அசைவைத் தடுத்தல் |
வணிகக் கட்டிடங்கள் (வெளிச்சம் + HVAC) |
4% – 5% |
கடுமையான மின்னழுத்த ஒழுங்குப்பாடு தேவை |
மிக அதிக தவறு மின்னோட்டத் திறன் கொண்ட வலையமைப்புகள் |
≥ 10% |
கீழ்த்தரப்பு சாதனங்களைப் பாதுகாக்கவும் |
இணைக்கப்பட்ட மின்மாற்றிகள் |
ஒன்றுக்கொன்று ±10% உள்ளே பொருத்தமாக இருக்க வேண்டும் |
சுழலும் மின்னோட்டங்களைத் தவிர்க்கவும் |
முக்கியமான எச்சரிக்கை: Zk% ஐ மாற்றுவது உடல் அளவுகள் மற்றும் விலையைப் பாதிக்கிறது. Zk இல் ஒவ்வொரு 1% அதிகரிப்பும் கூடுதல் சுற்றுகள் மற்றும் கோர் கனஅளவு காரணமாக மின்மாற்றியின் விலையை 3-5% வரை அதிகரிக்கிறது.
தாப் வரம்பு – உண்மையான உலக மின்னழுத்தத்திற்கு ஏற்ப திருத்தம்
பயன்பாட்டு விநியோக மின்னழுத்தம் எப்போதும் முற்றிலும் மாறாததாக இருக்காது. தாப்கள் மின்மாற்றியின் சுற்று விகிதத்தை சரிசெய்ய உதவுகின்றன.
தாப் அமைப்பு |
பொதுவான வரம்பு |
சிறந்த பயன்பாட்டு சூழ்நிலை |
மின்சாரம் இல்லாத தாப்கள் (DETC – டி-எனர்ஜைஸ்ட் டாப் சேஞ்சர்) |
±2×2.5% அல்லது ±5% |
நிலையான கிரிட், நிறுவல் போது ஒருமுறை அமைக்கப்படும் |
சுமையின் கீழ் தாப்ஸ் (OLTC – சுமையின் கீழ் தாப் மாற்றி) |
±4×2.5% அல்லது அதற்கு மேற்பட்டது |
±10% மின்னழுத்த ஏற்ற இறக்கங்களுடன் கூடிய கிரிட், தொலைவில் உள்ள இடங்கள், முக்கிய வசதிகள் |
தாப்ஸ் இல்லை |
நிலையான விகிதம் |
நிலையான மின்சார விநியோகத்துடன் சிறிய மின்மாற்றிகள் (<500 kVA) |
எவ்வாறு தேர்வு செய்வது:
- ஒரு முழு வாரத்திற்கு பயன்பாட்டு நிறுவனத்தின் உண்மையான மின்னழுத்த மாறுபாட்டை அளவிடவும் – அது ±5% உள்ளே தான் இருந்தால், DETC போதுமானது.
- மாறுபாடு ±5% ஐ விட அதிகமாக இருந்தால், OLTC ஐ குறிப்பிடவும் அல்லது மின் வழங்கல் தரத்தை மேம்படுத்த பயன்பாட்டு நிறுவனத்தைக் கோரவும்.
- இரட்டை மின்னழுத்த பயன்பாடுகளுக்கு (எ.கா., 10kV/20kV முதன்மை), ஆர்டரில் ஏற்ற டேப் அமைப்பைக் குறிப்பிடவும்.
மின்னழுத்த டேப்பிங் தேர்வு – எடுத்துக்காட்டு:
பயன்பாட்டு நிறுவனத்தின் பெயரளவு: 11 kV
உண்மையில் அளவிடப்பட்டது: 10.2 kV (குறைந்தபட்சம்) முதல் 11.8 kV (அதிகபட்சம்) = ±7.3% வரம்பு
பரிந்துரைக்கப்பட்டது: ±4×2.5% = ±10% வரம்புடன் OLTC அல்லது ±5% உடன் DETC ஐக் குறிப்பிட்டு, அது உங்கள் சாதனங்களின் பொறுப்பு வரம்பிற்குள் உள்ளதா என சரிபார்க்கவும்
மின்னழுத்த வீழ்ச்சி சரிபார்ப்பு – இறுதியாக்குவதற்கு முன், முழு சுமையில் டிரான்ஸ்ஃபார்மரின் இரண்டாம் நிலை மின்னழுத்தத்தைக் கணக்கிடவும்:
இரண்டாம் நிலை மின்னழுத்தம் = தரம் செய்யப்பட்ட இரண்டாம் நிலை × (1 – Zk% × சுமை ஒன்றின் பங்கு)
இதன் விளைவு உங்கள் சாதனங்களின் குறைந்தபட்ச ஏற்றுக்கொள்ளக்கூடிய மின்னழுத்தத்தை விடக் குறைவாக இருந்தால் (எ.கா., 400V அமைப்புகளுக்கு 380V -10% = 342V), குறைந்த Zk% அல்லது உயர் இரண்டாம் நிலை டேப் அமைப்பு தேவை.

படி 6 (படி 5 உடன் ஒன்றிணைக்கப்பட்டது): துணைச் சாதனங்கள் மற்றும் பாதுகாப்பு அமைப்புகள்
குறிப்பு: முந்தைய சுருக்கத்தில் 6 படிகள் இருந்தன – இப்பிரிவு, தேர்வு முடிவுகளை நேரடியாக பாதிக்கும் அத்தியாவசிய துணைக்கருவிகள் பற்றிய விவாதத்தை இணைக்கிறது.
கட்டாய துணைக்கருவிகள்:
சார்பு |
செயல்பாடு |
தேர்வு மாநிலங்கள் |
வெப்பநிலை உணர்விகள் (PT100 / வெப்பமானி) |
சுருள் மற்றும் எண்ணெய் வெப்பநிலையைக் கண்காணிக்கவும் |
அனைத்து அலகுகளுக்கும் 630 kVA; ஒவ்வொரு கட்டத்திற்கும் உணர்விகளின் எண்ணிக்கையைக் குறிப்பிடவும் |
எண்ணெய் மட்ட அளவுகோல் |
எண்ணெய் நிரம்பிய அலகுகளுக்கு மட்டுமே |
நிறுவல் போது மற்றும் காலாவதியாக மட்டத்தைச் சரிபார்க்கவும் |
அழுத்த விடுப்பு சாதனம் |
அதிக அழுத்தத்திற்கான பாதுகாப்பு விடுப்பு |
எண்ணெய் நிரம்பிய அலகுகளில் 1 எம்வி.ஏ கட்டாயம் |
புக்ஹோல்ஸ் ரிலே |
எண்ணெய் காப்பு செய்யப்பட்ட மின்மாற்றிகளுக்கான வாயு கண்டறிதல் |
1 எம்வி.ஏக்கு தேவை; உள் விற்கும் விளக்குதலைக் குறிக்கிறது |
மின்னழுத்த தடுப்பான்கள் |
இடியுடன்/சுவிட்ச் செய்யும் மின்னழுத்த உயர்வுகளிலிருந்து பாதுகாக்கிறது |
வெளியில் பொருத்துதலுக்கு தேவை; அமைப்பின் பிஐஎல் மட்டத்தின் அடிப்படையில் தேர்ந்தெடுக்கவும் |
குளிரூட்டும் விசிறி தொகுதி |
திறனை அதிகரிக்கிறது (ஓஎன்ஏஎஃப் எதிர் ஓஎன்ஏஎன்) |
இடைநிலை மிகைச்சுமை சூழ்நிலைகளுக்கு 33% திறனைச் சேர்க்கவும் |
அடைப்பு/ஐபி தரம் |
வானிலை மற்றும் உள்நுழைவு பாதுகாப்பு |
ஐ.பி.20 (உள்வீடு), ஐ.பி.54 (வெளியிடம்/தூசியுள்ள), ஐ.பி.65 (சுத்தம் செய்யும் பகுதிகள்) |
தேர்வு உதவி: தயாரிப்பாளரின் தர அணுக்கரு துணைப் பொருட்கள் தொகுப்பை தானாக ஏற்றுக்கொள்ள வேண்டாம். உங்கள் இடத்தின் நிலைமைகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறை தேவைகளுக்கு ஏற்ப ஒவ்வொரு பொருளையும் மதிப்பாய்வு செய்யவும்.
அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள் – மாற்றிகளைத் தேர்வு செய்யும்போது
Q1: ஒரு மாற்றியை அதன் தரப்பட்ட சுமையின் 100% இல் தொடர்ந்து இயக்க முடியுமா?
தொழில்நுட்ப ரீதியாக, ஆம், தரப்பட்ட சூழல் வெப்பநிலையில் (பொதுவாக ஐ.இ.சி. படி 40°C சராசரி, 20°C தினசரி சராசரி). ஆனால், தொடர்ந்து 100% சுமையில் இயக்குவது மின்காப்பு வயதாகும் வேகத்தை அதிகரிக்கிறது. தொழில் நடைமுறையில், வளர்ச்சி மற்றும் அவசர மிகைச் சுமை திறனுக்காக 70-80% சராசரி சுமைக்கு வடிவமைப்பதே பரிந்துரைக்கப்படுகிறது.
Q2: ஒரு மாற்றி எவ்வளவு மிகைச் சுமையைத் தாங்க முடியும்?
கால அளவு |
தேர்த்துள்ள எண் |
காற்று-வகை |
2 மணி நேரம் |
30% மிகைச் சுமை ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது |
20% ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது |
4 மணி நேரம் |
20% ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது |
10% ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது |
தொடர்ச்சியாக |
பரிந்துரைக்கப்படவில்லை |
பரிந்துரைக்கப்படவில்லை |
மிகைச்சுமைத் திறன் முந்தைய சுமை வரலாறு மற்றும் சூழல் வெப்பநிலையைப் பொறுத்தது – துல்லியமான கணக்கீடுகளுக்கு IEEE C57.91 ஐப் பார்க்கவும்.
கேள்வி 3: அலுமினியம் சுற்றுகள் ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கவையா? அல்லது நான் எப்போதும் தாமிரத்தையே தேர்ந்தெடுக்க வேண்டுமா?
அலுமினியம் ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது மற்றும் பொதுவாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது, குறிப்பாக தரமான திறன் கொண்ட அலகுகளில். இருப்பினும்:
- தாமிரம் வழங்குகிறது: குறைந்த இழப்புகள், சிறிய உடல் அளவு, சிறந்த இணைப்புகள் (கல்வானிக் துருத்தடை பிரச்சினைகள் இல்லை), உயர் குறுகிய-சுற்று வலிமை
- அலுமினியம் வழங்குகிறது: குறைந்த முதல் செலவு (பொதுவாக 15–25% மலிவு), ஆனால் பெரிய குறுக்கு-வெட்டு பரப்பு (தாமிரத்தை விட தோராயமாக 1.6 மடங்கு) தேவைப்படுகிறது, மேலும் முனை இணைப்புகளுக்கு சிறப்பு கவனம் தேவை
முடிவு: முக்கியமான பயன்பாடுகளுக்கு, 1% க்கு குறைவான நிறுத்த நேர பொறுப்பு அல்லது உயர் சுழற்சி சுமைகளுக்கு → தாமிரத்தைத் தேர்ந்தெடுக்கவும். பொதுவான வணிக பயன்பாடுகளுக்கு, முக்கியமற்ற அல்லது கடுமையான பட்ஜெட் கட்டுப்பாடுகளைக் கொண்ட திட்டங்களுக்கு → அலுமினியம் சரியான தேர்வாக இருக்கலாம்.
கேள்வி 4: AN, AF, ONAN மற்றும் ONAF ஆகியவற்றிற்கு இடையே உள்ள வேறுபாடு என்ன?
குறியீடு |
பொருள் |
தூசியமைப்பு முறை |
ஒரு |
காற்று – இயற்கை |
உலர் வகை, ஓய்வு நிலையில் உள்ள காற்று |
AF |
காற்று – கட்டாயப்படுத்தப்பட்டது |
வற்றாத வகை, விசிறிகளுடன் |
ONAN |
எண்ணெய் இயற்கை, காற்று இயற்கை |
எண்ணெய் நிரப்பப்பட்டது, இயற்கை மூலம் வெப்ப பரிமாற்றம் |
ONAF |
எண்ணெய் இயற்கை, காற்று கட்டாயமாக்கப்பட்டது |
எண்ணெய் நிரப்பப்பட்டது, கட்டாயமாக்கப்பட்ட காற்று விசிறிகளுடன் |
தேர்வு: ONAF என்பது அதே உடல் அலகின் திறனை 33% அதிகரிக்கிறது – சில நேரங்களில் அதிக சுமை ஏற்படும் என நீங்கள் எதிர்பார்க்கிறீர்கள் எனில், அதைக் குறிப்பிடவும்.
கேள்வி 5: ஹார்மோனிக் சுமைகளை (VFDகள், UPSகள், ரெக்டிஃபையர்கள்) நான் எவ்வாறு கையாளுவது?
ஹார்மோனிக்ஸ் கூடுதல் இழப்புகளையும் வெப்பத்தையும் ஏற்படுத்துகின்றன. பொதுவான நடைமுறை:
- ஹார்மோனிக் உள்ளடக்கம் (THD) 15% ஆக இருந்தால், K-தர மின்மாற்றியைக் குறிப்பிடவும் அல்லது ஹார்மோனிக் வடிகட்டிகளை நிறுவவும்.
- K-காரணி தரங்கள்: K=1 (நேரியல் சுமைகள்), K=4 (மிதமான ஹார்மோனிக்ஸ்), K=9 (அதிக ஹார்மோனிக்ஸ்), K=13 (கடுமையான ஹார்மோனிக்ஸ், தரவு மையங்கள்/VFD-அதிகம் உள்ள தொழிற்சாலைகளுக்கு பொதுவானது).
- மாற்று வழியாக, ஒரு சிக்-சாக் மாற்றி பயன்படுத்தி ஒத்ததன்மைகளை வடிகட்டலாம்.
கே6: உள்ளே நிறுவுவதற்கு என்ன தூரங்கள் மற்றும் தீப் பாதுகாப்பு தேவை?
கட்டிட வகை |
தேர்த்துள்ள எண் |
காற்று-வகை |
மனிதர்கள் பயன்படுத்தும் |
குண்டு அறை/தீப் சுவர் தேவை அல்லது தடுக்கப்பட்டது |
NEC ஐ விட கூடுதல் சிறப்பு தூரம் தேவையில்லை |
மனிதர்கள் பயன்படுத்தாத |
தீப் சுவர் மற்றும் எண்ணெய் கட்டுப்பாடு தேவை |
சிறப்பு தேவை ஏதும் இல்லை |
எப்போதும் உள்ளூர் தீப் விதிமுறையைச் சரிபார்க்கவும் – பல பகுதிகள் எண்ணெயை உள்ளே பயன்படுத்துவதை முற்றிலும் தடுக்கின்றன.
கேள்வி 7: வெளிப்புற அலகுகளுக்கு டேங்க் பெயிண்ட் நிறம் எவ்வளவு முக்கியம்?
நீங்கள் நினைப்பதை விட முக்கியமானது – இருண்ட நிறங்கள் சூரிய வெப்பத்தை உறிஞ்சுகின்றன, இதனால் உள் வெப்பநிலை உயர்கிறது. வெப்பமண்டல / சூரிய காலநிலைகளில் வெளிப்புற அலகுகளுக்கு வெளிர் நிற பெயிண்ட் (RAL 7035 அல்லது அதற்கு ஒத்தது) தேர்வு செய்யவும். இது வெப்ப சிக்கல் பகுதியின் வெப்பநிலையை 5–10°C வரை குறைக்கலாம்.
சுருக்கம் – ஐந்து படிகளில் அமைந்த தேர்வு சட்டம்
சரியான பரவல் மாற்றியைத் தேர்வு செய்வது என்பது தொடர்ச்சியாக ஐந்து முக்கிய கேள்விகளுக்கு பதிலளிப்பதை மட்டுமே சார்ந்துள்ளது. ஏதேனும் ஒன்றைத் தவறவிட்டால், மிகை செலவழித்தல் அல்லது திறன் குறைவு அல்லது இரண்டும் ஏற்படலாம்.
படி 1: சுமை பகுப்பாய்வு – பெயர்ப்பலகைகள் அல்ல, உண்மையான சுமையை அடிப்படையாகக் கொண்டு அளவைத் தீர்மானிக்கவும்
உங்கள் திறன் தேர்வை இணைக்கப்பட்ட அனைத்து கருவிகளின் குறிப்புகளின் கூட்டுத்தொகை அல்ல, மாறாக உண்மையில் அளவிடப்பட்ட உச்ச தேவை மற்றும் சராசரி சுமை காரணி அடிப்படையில் செய்யவும். மிகை அளவு குறிப்பிட்ட மூலதனத்தை வீணடிக்கிறது மற்றும் இயங்கா நிலை இழப்புகளை அதிகரிக்கிறது; குறைந்த அளவு மாற்றியின் ஆயுளைக் குறைக்கிறது. எப்போதும் 10–15% வளர்ச்சி மேற்கோளைக் கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளவும், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட kVA தற்போதைய உச்சங்களையும் அருகிலுள்ள காலத்திற்கான விரிவாக்கத்தையும் ஏற்றுக்கொள்ளும் என உறுதிப்படுத்தவும்.
படி 2: மின்னழுத்த பொருத்தம் – உள்ளீடு மற்றும் வெளியீட்டை சரியாக தேர்வு செய்யவும்
பயன்பாட்டு மின்னழுத்தத்தின் உண்மையான முதன்மை மின்னழுத்தத்தை, வழக்கமான தரவரைகளை மட்டும் நம்பாமல், இடத்திலேயே அளவிட்டு உறுதிப்படுத்தவும். உங்கள் இறுதி பயன்பாட்டு சாதனங்களுக்கு ஏற்றவாறு இரண்டாம் நிலை மின்னழுத்தத்தைத் தேர்ந்தெடுக்கவும்; ஒற்றை-கட்டத்து சுமைகளுக்கு நியூட்ரல் தேவைப்படுமா என்பதைப் பொறுத்து இணைப்பு வகையை (டெல்டா அல்லது வை) தேர்ந்தெடுக்கவும். வழக்கமான பயன்பாட்டு மின்னழுத்த மாற்றங்களைச் சமாளிக்க வேண்டிய அளவுக்கு ஏற்ற டேப் வரம்பைக் குறிப்பிடவும், வெளியீட்டு நிலைத்தன்மையைப் பாதிக்காமல்.
படி 3: வகைத் தேர்வு – நிறுவல் இடமே தீர்மானிக்கட்டும்
எண்ணெய்-நிரம்பிய அல்லது வற்றிய வகை என்பதைத் தேர்வு செய்வது முக்கியமாக சூழியல் மற்றும் தீப் பாதுகாப்பு ஆகியவற்றைப் பொறுத்தது. பெரும்பாலான உள் இடங்கள், மக்கள் வசிக்கும் இடங்களில் வற்றிய வகை கட்டாயமாகும்; இது குறைந்த தீ அபாயத்தையும், மிகக் குறைந்த சுற்றுச்சூழல் பிரச்சினைகளையும் வழங்குகிறது—ஆனால் விலை மிக அதிகம். எண்ணெய்-நிரம்பிய வகை மலிவானது, மிகைச் சுமைகளைச் சமாளிக்க வல்லது, நீண்ட ஆயுள் கொண்டது; ஆனால் இது வெளியில் நிறுவப்பட வேண்டும் அல்லது தீ மற்றும் ஓடுதல் பாதுகாப்புக்காக ஏற்ற கொள்ளும் இடத்தில் நிறுவப்பட வேண்டும்.
படி 4: செயல்திறன் வகுப்பு – லாப மீள்வரவு கணக்கீடுகளைச் செய்யவும்
முதல் செலவு மட்டுமே அடிப்படையாகக் கொண்டு திறன் தரம் ஒன்றைத் தேர்ந்தெடுக்க வேண்டாம். உங்கள் உண்மையான சுமைக் காரணி மற்றும் இயக்க மணி நேரத்தைப் பயன்படுத்தி, சுமையில்லா மற்றும் சுமையின் இழப்புகளின் ஆண்டு செலவைக் கணக்கிடுங்கள். உயர் தர அலகிற்கான விலை மேலும் ஐந்து ஆண்டுகளுக்குள் மீளப்பெறுமாயின், அதை மேம்படுத்தவும். மீளப்பெறும் காலம் ஏழு ஆண்டுகளை மீறினால், அடிப்படை ஒத்திசைவு தரத்திலேயே தங்கவும். தொடர்ச்சியான 24/7 இயக்கத்திற்கு, உயர் திறன் பெரும்பாலும் நிதியியல் ரீதியாக பொருத்தமானதாகும்.
படி 5: மின்தடை மற்றும் இறுதி தன்மைகள் – வலையின் ஒத்திசைவை உறுதிப்படுத்துதல்
உங்கள் பயன்பாட்டிற்கு ஏற்றவாறு மின்தடை மதிப்பை (Zk%) தேர்ந்தெடுக்கவும் – வணிகக் கட்டிடங்களில் கண்டறியப்பட்ட மின்னழுத்த ஒழுங்குப்பாட்டிற்காக குறைந்த மதிப்புகள் (4–6%), கனமான மோட்டார் தொடங்குதல் அல்லது அதிக குறுக்குச்சுற்று மின்னோட்ட வலைகளுக்காக அதிக மதிப்புகள் (8–10%). தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட Zk% உங்கள் மேல் மின்சாதன விசைகளின் தரவரைகளுடன் பொருந்துகிறதா என்பதை உறுதிப்படுத்தவும். இறுதியில், அனைத்து துணை உறுப்புகளும் (வெப்பநிலை சென்சார்கள், குளிரூட்டும் முறை, கூடு IP தரம்) உங்கள் இடத்தின் நிலைமைகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறை தேவைகளுக்கு ஏற்றவாறு உள்ளனவா என்பதை உறுதிப்படுத்தவும்.
5-படி பரவல் மின்மாற்றி தேர்வு செயல்முறை வழிகாட்டி

தங்க விதியானது
ஒரே ஒரு "சிறந்த" டிரான்ஸ்ஃபார்மர் என்பது இல்லை—உங்கள் குறிப்பிட்ட சுமை, இடம், கிரிட் மற்றும் பொருளாதார சுயவிவரத்திற்கு ஏற்றதாக இருக்கும் டிரான்ஸ்ஃபார்மர் மட்டுமே சிறந்தது. இந்த ஐந்து படிகளை வரிசையில் செய்து, ஒவ்வொரு முடிவையும் ஆவணப்படுத்தவும். அதன் மூலம், வாழ்நாள் முழுவதும் மொத்தச் செலவைக் குறைத்து, நம்பகமான சேவையை வழங்கும் டிரான்ஸ்ஃபார்மரை நீங்கள் தேர்வு செய்யலாம்.
ஜியாங்சு யூனிடா எலெக்ட்ரிக் எக்விப்மென்ட் கோ., லிட். (ஜேஎஸ்ஜோன்மா) ஐத் தேர்வு செய்வது என்பது, பத்து ஆண்டுகளுக்கும் மேற்பட்ட வல்லுணர்வுடன் கூடிய தேசிய உயர் தொழில்நுட்ப நிறுவனத்துடன் கூட்டு சேர்வதை நிரூபிக்கிறது; அதன் சொந்த உற்பத்தி விளைவு 46,600 மீ² ஆகும். ஸ்டேட் கிரிட் மற்றும் சைனா சவுத் பவர் கிரிட் ஆகிய இரண்டிற்கும் தகுதியுள்ள வழங்குநராக ஜேஎஸ்ஜோன்மா, 10 கேவி ஆற்றல் சிக்கன டிரான்ஸ்ஃபார்மர் தனிப்பயன் தயாரிப்பு முதல் முழுமையான சப்ஸ்டேஷன் ஈபிசி தீர்வுகள் வரை ஒரே இடத்தில் சேவைகளை வழங்குகிறது. தொழிற்சாலை-நேரடி விலை மற்றும் முழு சங்கிலி தரக் கட்டுப்பாடு ஆகியவற்றுடன், ஜேஎஸ்ஜோன்மா நம்பகமான விநியோகத்தையும், நீண்டகால செயல்திறனையும் உறுதிப்படுத்துகிறது—எனவே, உங்கள் ஒவ்வொரு முக்கிய திட்டத்திற்கும் நம்பகமான பங்காளியாக நாங்கள் இருக்கிறோம்.
படித்ததற்கு நன்றி. உங்களுக்கு ஏதேனும் தொழில்நுட்ப வினாக்கள் அல்லது குறிப்பிட்ட திட்டத் தேவைகள் இருந்தால், எங்கள் பொறியியல் குழு உங்களுக்கு உதவ எப்போதும் தயாராக உள்ளது.