หมวดหมู่ทั้งหมด

รับใบเสนอราคาฟรี

ตัวแทนของเราจะติดต่อท่านโดยเร็ว
อีเมล
ชื่อ
ชื่อบริษัท
ข้อความ
0/1000

รับใบเสนอราคาฟรี

ตัวแทนของเราจะติดต่อท่านโดยเร็ว
อีเมล
ชื่อ
ชื่อบริษัท
ข้อความ
0/1000
ข่าว
หน้าแรก> ข่าว

ข่าว

วิธีการเลือกหม้อแปลงไฟฟ้าสำหรับจ่ายไฟที่เหมาะสม: คู่มือฉบับสมบูรณ์สำหรับวิศวกรและผู้ซื้อ

Time : 2026-08-03

การเลือกที่เหมาะสม ตัวแปลงแรงดันสำหรับการจ่ายไฟฟ้า เป็นหนึ่งในการตัดสินใจลงทุนที่สำคัญที่สุดสำหรับวิศวกรและผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดซื้อ—แต่ก็ยังเป็นหนึ่งในเรื่องที่มักเข้าใจผิดบ่อยที่สุดอีกด้วย ถ้าเลือกขนาดเล็กเกินไป อาจเสี่ยงต่อการร้อนเกินพิกัด ความล้มเหลวก่อนกำหนด และเวลาหยุดทำงานโดยไม่ได้วางแผนไว้ ถ้าเลือกขนาดใหญ่เกินไป ก็จะสูญเสียเงินลงทุนโดยเปล่าประโยชน์ พร้อมทั้งจ่ายค่าสูญเสียขณะไม่มีภาระงาน (no-load losses) ที่ไม่จำเป็นทุกปี ถ้าเลือกชนิดหรือระดับประสิทธิภาพผิด ก็อาจขัดต่อกฎระเบียบด้านการป้องกันอัคคีภัย หรือปล่อยให้โอกาสประหยัดพลังงานหลายพันดอลลาร์หลุดลอยไป

คู่มือนี้จะพาคุณผ่านกรอบการเลือกที่ได้รับการพิสูจน์แล้ว กรอบการเลือกที่มีห้าขั้นตอน —ตั้งแต่การวิเคราะห์รูปแบบการใช้โหลด การจับคู่แรงดันไฟฟ้า ไปจนถึงการเลือกชนิดของหม้อแปลง การประเมินประสิทธิภาพเชิงเศรษฐศาสตร์ และการตรวจสอบค่าอิมพีแดนซ์ ไม่ว่าคุณจะกำลังระบุข้อกำหนดสำหรับหม้อแปลงในโรงงานอุตสาหกรรมแห่งใหม่ อาคารพาณิชย์สูงหลายชั้น หรือโครงการโครงสร้างพื้นฐานที่อยู่ห่างไกล รายการตรวจสอบ ตารางตัดสินใจ และการคำนวณระยะเวลาคืนทุนที่ให้ไว้ที่นี่จะช่วยให้คุณเลือกหม้อแปลงได้อย่างมีเหตุผลทางเทคนิคและมีหลักฐานสนับสนุนทางการเงินอย่างชัดเจน ไม่มีการคาดเดา ไม่มีการระบุข้อกำหนดเกินความจำเป็น เพียงแต่เป็นวิธีการที่ชัดเจน ซึ่งวิศวกรใช้สื่อสารกับวิศวกรด้วยกัน และใช้งานได้จริงทั้งกับผู้ซื้อและผู้ระบุข้อกำหนด

ขั้นตอนที่ 1: ระบุรูปแบบการใช้โหลดที่สำคัญอย่างแม่นยำ — ความต้องการสูงสุดเทียบกับค่าเฉลี่ยของโหลด

เหตุใดขั้นตอนนี้จึงสำคัญ

ข้อผิดพลาดที่พบบ่อยที่สุดในการเลือกหม้อแปลงคือการกำหนดขนาดตามค่าที่ระบุบนแผ่นป้ายชื่อ (nameplate rating) แทนที่จะพิจารณาพฤติกรรมการใช้โหลดจริง การเลือกหม้อแปลงที่มีขนาดใหญ่เกินไปจะทำให้เกิดค่าใช้จ่ายลงทุนครั้งแรกสูงโดยไม่จำเป็น และสูญเสียพลังงานขณะไม่โหลดมากขึ้น ในขณะที่การเลือกหม้อแปลงที่มีขนาดเล็กเกินไปจะทำให้เกิดความร้อนสะสม ส่งผลให้อายุการใช้งานลดลง และอาจเกิดการหยุดให้บริการได้

ข้อมูลสำคัญที่ต้องรวบรวมก่อนเริ่มต้น

จุดข้อมูล

เหตุ ใด จึง สําคัญ

ความต้องการสูงสุด (กิโลวัตต์/กิโลโวลต์-แอมแปร์) ย้อนหลัง 12 เดือน

กำหนดขอบเขตบนของความต้องการกำลังไฟฟ้า

โหลดเฉลี่ยในช่วงเวลาการใช้งานทั่วไป

เป็นตัวขับเคลื่อนการคำนวณผลตอบแทนจากการเพิ่มประสิทธิภาพ

เส้นโค้งระยะเวลาการใช้โหลด

เปิดเผยระยะเวลาที่โหลดสูงสุดคงอยู่

แผนการขยายระบบในอนาคต (3–5 ปี)

ป้องกันการเปลี่ยนอุปกรณ์ก่อนวาระ

ปริศนาความขัดแย้งระหว่างโหลดสูงสุดกับโหลดเฉลี่ย

โหลดสูงสุดกำหนดค่าอันดับความร้อนของหม้อแปลง — อุปกรณ์ต้องสามารถรองรับภาวะโหลดเกินชั่วคราวได้โดยไม่เกินขีดจำกัดอุณหภูมิ ตามมาตรฐาน IEEE C57.91 หรือ IEC 60076-7

โหลดเฉลี่ยกำหนดจุดที่มีประสิทธิภาพสูงสุด — หม้อแปลงจะทำงานที่ประสิทธิภาพสูงสุดโดยทั่วไปที่ระดับโหลด 50%–70% ของค่าที่ระบุไว้

หลักการทั่วไปสำหรับการกำหนดขนาดความจุ

ค่าความจุที่ระบุไว้ (kVA) = (ความต้องการสูงสุด (kVA)) ÷ (อัตราส่วนการรับโหลดเกินที่ยอมรับได้)

สำหรับการใช้งานเชิงอุตสาหกรรมส่วนใหญ่ สามารถยอมรับอัตราส่วนการรับโหลดเกินได้ที่ 1.1–1.15 เป็นระยะเวลาสั้น ๆ (2–4 ชั่วโมง) อย่างไรก็ตาม หากช่วงเวลาที่มีโหลดสูงสุดเกิน 6 ชั่วโมงต่อเนื่อง ควรกำหนดขนาดหม้อแปลงให้สอดคล้องกับค่าโหลดสูงสุดโดยตรง

ตัวอย่างการกำหนดขนาดในทางปฏิบัติ

โหลดสูงสุดของสถานที่: 850 kVA (วัดจากช่วงเวลา 1 ชั่วโมง)

โหลดเฉลี่ย: 520 kVA

จำนวนชั่วโมงการใช้งาน: 6,000 ชั่วโมง/ปี

ควรเลือกหม้อแปลงที่มีค่าความจุแนะนำเป็น 800 kVA หรือ 1000 kVA?

ตัวเลือก

ข้อดี

ข้อเสีย

800 kVA

ต้นทุนเริ่มต้นต่ำกว่า และรองรับโหลดสูงสุด 850 kVA ได้ด้วยระยะปลอดภัยจากการโหลดเกิน 6%

มีพื้นที่สำหรับการเติบโตน้อยมาก สูญเสียพลังงานจากทองแดงสูงขึ้นในช่วงโหลดสูงสุด

1000 กิโลโวลต์แอมแปร์

มีพื้นที่สำรองเพื่อการขยายตัวอย่างปลอดภัย สูญเสียพลังงานขณะรับโหลดต่ำลง อายุการใช้งานยาวนานขึ้น

สูญเสียพลังงานขณะไม่รับโหลดสูงขึ้น ค่าใช้จ่ายเริ่มต้นสูงขึ้น

ตารางการตัดสินใจ – เลือกหม้อแปลงขนาด 1000 กิโลโวลต์-แอมแปร์ ถ้า:

  • เกิดโหลดสูงสุดบ่อยครั้ง (50 ครั้งต่อปี)
  • โหลดเพิ่มขึ้นร้อยละ 5 ต่อปี
  • สถานที่ไม่สามารถยอมรับความเสี่ยงจากการหยุดให้บริการได้เลย

เลือกหม้อแปลงขนาด 800 กิโลโวลต์-แอมแปร์ ถ้า:

  • โหลดสูงสุดเกิดขึ้นไม่บ่อย (<10 ครั้งต่อปี) และแต่ละครั้งใช้เวลาสั้น (<1 ชั่วโมง)
  • งบประมาณจำกัด
  • โหลดมีความเสถียรหรือลดลง

คำเตือนสำคัญ: ห้ามเลือกขนาดหม้อแปลงโดยพิจารณาจากผลรวมของกำลังไฟฟ้าที่ระบุบนป้ายชื่อของมอเตอร์ทั้งหมดเท่านั้น ต้องใช้ปัจจัยความหลากหลาย (diversity factors) และสัมประสิทธิ์ความพร้อมใช้งานพร้อมกัน (simultaneity coefficients) — โดยทั่วไปอยู่ระหว่าง 0.6–0.8 สำหรับโหลดแบบผสม และ 0.9–1.0 สำหรับโหลดกระบวนการที่ทำงานต่อเนื่อง

b8ae68d9-267c-4936-b190-4ad2200d7cf6.png

ขั้นตอนที่ 2: เลือกแรงดันไฟฟ้าที่ตรงกัน — แรงดันจ่ายหลักเทียบกับแรงดันใช้งานรอง

ลำดับชั้นแรงดันไฟฟ้าที่คุณต้องเข้าใจให้ชัดเจน

หม้อแปลงจ่ายไฟฟ้าตั้งอยู่ระหว่างแรงดันจ่ายจากบริษัทจำหน่ายไฟฟ้ากับแรงดันที่อุปกรณ์ปลายทางต้องการ หากเลือกแรงดันไม่ตรงกัน จะส่งผลให้อุปกรณ์เสียหายหรือประสิทธิภาพการทำงานต่ำอย่างมาก

การเลือกแรงดันหลัก

แรงดันหลักของคุณมักขึ้นอยู่กับแรงดันที่บริษัทจำหน่ายไฟฟ้าสามารถจัดหาได้ ตัวเลือกทั่วไป ได้แก่

การจ่ายสาธารณูปโภค

ค่าแรงดันหลักมาตรฐานของหม้อแปลง

11 kV / 13.8 kV

ช่วงปรับแต่งแรงดัน (tap range) ของ 11 kV / 13.8 kV

33 กิโลโวลต์ / 35 กิโลโวลต์

33 กิโลโวลต์ / 35 กิโลโวลต์

66 กิโลโวลต์ / 69 กิโลโวลต์

ต้องลดระดับแรงดันก่อนผ่านหม้อแปลงไฟฟ้า

ข้อพิจารณาสำคัญ: ตรวจสอบแรงดันจริงของระบบสาธารณูปโภค ณ จุดเชื่อมต่อของท่าน — อาจคลาดเคลื่อนจากค่าแรงดันกำหนดได้ ±5–10% ช่วงการปรับแต่งแท็ปของหม้อแปลงท่าน (มักอยู่ที่ ±2×2.5% หรือ ±5%) ต้องสามารถรองรับความแปรผันนี้ได้

การเลือกแรงดันรอง — ให้สอดคล้องกับอุปกรณ์ปลายทาง

อุปกรณ์ปลายทาง

แรงดันที่ต้องการ

แรงดันรองของหม้อแปลง

มอเตอร์สามเฟสมาตรฐาน (กำลังต่ำกว่า 250 แรงม้า)

380 โวลต์ / 400 โวลต์ / 415 โวลต์

400 โวลต์/230 โวลต์ (แบบวาย)

มอเตอร์ขนาดใหญ่ (250 แรงม้า)

690 โวลต์ / 3.3 กิโลโวลต์ / 6.6 กิโลโวลต์

690 โวลต์ หรือแรงดันไฟฟ้าระดับกลาง

ระบบแสงสว่างและโหลดเฟสเดียว

230 โวลต์/120 โวลต์

400 โวลต์/230 โวลต์ (แบบวาย) หรือ 208 โวลต์/120 โวลต์

ยูพีเอส / อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ไวต่อการรบกวน

400V/230V

400 โวลต์/230 โวลต์ พร้อมสายกลาง

การเชื่อมต่อแบบเดลต้า เทียบกับแบบวาย – การเลือกระหว่างข้อแลกเปลี่ยน

การเชื่อมต่อ

ข้อดี

ข้อเสีย

ดีที่สุดสําหรับ

เดลตา (Δ) ขดปฐมภูมิ

ไม่ต้องใช้สายกลาง รองรับโหลดที่ไม่สมดุล และกักความถี่ฮาร์โมนิกอันดับที่ 3 ได้

ไม่มีการต่อพื้นแบบอ้างอิง ระบบป้องกันแรงดันกระชากซับซ้อนกว่า

โรงงานอุตสาหกรรมที่มีโหลดมอเตอร์หนัก

ไว (Y) ขดทุติยภูมิ

จัดให้มีสายกลางสำหรับโหลดแบบเฟสเดียว สามารถต่อพื้นได้ และมีระบบป้องกันแรงดันกระชากที่ดีกว่า

ไวต่อความไม่สมดุลของโหลด

อาคารเชิงพาณิชย์ โหลดผสม

กฎการตัดสินใจ:

  • สำหรับงานเชิงพาณิชย์/ที่อยู่อาศัย: ระบุ Dyn11 (เดลตาขดปฐมภูมิ ไวขดทุติยภูมิพร้อมสายกลาง) เสมอ — ซึ่งให้แรงดัน 400 โวลต์ระหว่างสายและ 230 โวลต์ระหว่างสายกับสายกลาง
  • สำหรับงานอุตสาหกรรมที่ใช้มอเตอร์สามเฟสเป็นหลัก: แบบ Dd0 (เดลต้า-เดลต้า) อาจใช้ได้ หากไม่มีโหลดเฟสเดียว
  • การตรวจสอบการควบคุมแรงดันไฟฟ้า: สำหรับสายจ่ายไฟที่มีความยาวมาก (500 เมตร) ควรพิจารณาติดตั้งอุปกรณ์ปรับแต่งแรงดัน (tap changer) ที่ด้านไพร์มารี หรือระบุหม้อแปลงที่มีความสามารถในการปรับแต่งแรงดันขณะจ่ายไฟ (OLTC)

ขั้นตอนที่ 3: เลือกระหว่าง หม้อแปลงแบบจุ่มในน้ำมัน กับ หม้อแปลงแบบแห้ง ตามสถานที่ติดตั้ง

ทางแยกสำคัญครั้งแรกในการเลือกใช้งาน

การตัดสินใจนี้มักมีน้ำหนักมากกว่าปัจจัยอื่นๆ ทั้งหมด ทั้งในแง่ต้นทุนและการซับซ้อนของการติดตั้ง ตัวเลือกนี้แทบไม่เกี่ยวข้องกับสมรรถนะด้านไฟฟ้าเลย — แต่ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม ความปลอดภัยจากอัคคีภัย และแนวคิดด้านการบำรุงรักษา

กรอบการเปรียบเทียบเพื่อการเลือกใช้งาน

ปัจจัย

แบบจุ่มในน้ำมัน (ONAN/ONAF)

แบบแห้ง (AN/AF)

ช่วงค่าการให้กระแสไฟฟ้าโดยทั่วไป

สูงสุด 100 MVA

สูงสุด 20 MVA (ขีดจำกัดที่ใช้งานได้จริง)

ราคาสัมพัทธ์

ฐานอ้างอิง (1.0x)

สูงกว่า 1.5–2.0 เท่า

ประสิทธิภาพ

ดีกว่าเล็กน้อย (การถ่ายเทความร้อนดีกว่า)

ต่ำกว่าเล็กน้อย (อากาศเป็นตัวทำความเย็นที่แย่กว่า)

ความเสี่ยงจากไฟไหม้

สูงกว่า (น้ำมันติดไฟได้ จุดวาบไฟประมาณ 140–300°C)

ต่ำมาก (วัสดุไม่ติดไฟ)

ความเสี่ยงด้านสิ่งแวดล้อม

มีโอกาสเกิดการรั่วของน้ำมัน (ต้องมีระบบกักเก็บ)

ไม่มีของเหลว ความเสี่ยงต่อสิ่งแวดล้อมต่ำมาก

การติดตั้ง

แนะนำให้ติดตั้งภายนอกอาคาร กรณีติดตั้งภายในอาคารต้องมีห้องแยกหรือผนังกันเพลิง

ภายในอาคารหรือภายนอกอาคาร (พร้อมตู้กันน้ำตามมาตรฐาน IP)

การบำรุงรักษา

ต้องตรวจสอบน้ำมันทุกปี และเปลี่ยนไส้กรอง/น้ำมันทุก 5–10 ปี

ตรวจสอบด้วยตาเปล่า และวัดค่าความต้านทานของขดลวด

ความสามารถในการรับน้ำหนักเกิน

ยอดเยี่ยม (น้ำมันมีมวลความร้อนสูง)

จำกัด (อุณหภูมิเพิ่มขึ้นเร็วกว่า)

อายุการใช้งาน

ใช้งานได้ 30–40 ปี หากบำรุงรักษาน้ำมันอย่างสม่ำเสมอ

ใช้งานได้ 20–30 ปี (ฉนวนเสื่อมสภาพเร็วกว่า)

แผนผังตัดสินใจในการเลือก

คำถามข้อที่ 1: สถานที่ติดตั้งอยู่ภายในอาคารและมีผู้คนอาศัยอยู่หรือไม่?

  • ใช่: ต้องใช้หม้อแปลงแบบแห้ง (ตามข้อกำหนดด้านรหัสการป้องกันอัคคีภัยในเขตพื้นที่ส่วนใหญ่)
  • ไม่ใช่: ไปยังคำถามข้อที่ 2

คำถามข้อที่ 2: การติดตั้งอยู่ภายนอกอาคารและมีระบบกักเก็บหรือเขื่อนกั้นน้ำมันอย่างเหมาะสมหรือไม่

  • ใช่: แบบจุ่มในน้ำมัน (ประหยัดต้นทุนกว่า)
  • ไม่ใช่: แบบแห้ง (เพื่อป้องกันความรับผิดทางสิ่งแวดล้อม)

คำถามข้อที่ 3: โหลดมีลักษณะเปลี่ยนแปลงเป็นจังหวะสูงหรือมีการโหลดเกินบ่อยครั้งหรือไม่

  • ใช่: แบบจุ่มในน้ำมัน (มีความสามารถในการจัดการความร้อนได้ดีเยี่ยม)
  • ไม่ใช่: สามารถเลือกได้ทั้งสองแบบตามความชอบด้านต้นทุน

คำถามข้อที่ 4: สถานที่ตั้งอยู่ในเขตเสี่ยงแผ่นดินไหวหรืออยู่ห่างไกลจากศูนย์กลางหรือไม่

  • ใช่: แบบแห้ง (ไม่มีความเสี่ยงจากการรั่วไหลของน้ำมันหลังเกิดแผ่นดินไหว และต้องบำรุงรักษาน้อยกว่า)
  • ไม่ใช่: แบบจุ่มในน้ำมัน (ต้นทุนต่ำกว่า)

กรณีการใช้งานพิเศษ:

  • ชั้นใต้ดินของอาคารสูง: ต้องใช้หม้อแปลงแบบแห้งตามข้อกำหนดด้านการป้องกันอัคคีภัยสากลส่วนใหญ่ (NFPA 70, IBC)
  • โรงงานเคมีหรือโรงกลั่นน้ำมัน: สามารถใช้หม้อแปลงแบบจุ่มน้ำมันได้ แต่ต้องใช้น้ำมันทนไฟ (เช่น น้ำมันเอสเทอร์ FR3 ที่มีจุดติดไฟที่ 300°C) แทนน้ำมันแร่
  • ฟาร์มลมหรือฟาร์มพลังงานแสงอาทิตย์: แนะนำให้ใช้หม้อแปลงแบบแห้งภายในหอควบคุมกังหัน (nacelle) ส่วนหม้อแปลงแบบจุ่มน้ำมันเหมาะสำหรับติดตั้งภายนอกแบบ pad-mounted เพื่อเพิ่มแรงดัน
  • โรงพยาบาลหรือศูนย์ข้อมูล: ควรใช้หม้อแปลงแบบแห้งที่มีฉนวนระดับ Class F หรือ Class H (ทนความร้อนได้ 155°C หรือ 180°C ตามลำดับ) เพื่อความน่าเชื่อถือสูง

ตรวจสอบความเป็นจริงด้านต้นทุน:

หม้อแปลงแบบแห้งขนาด 1500 kVA มักมีราคาสูงกว่าหม้อแปลงแบบจุ่มน้ำมันขนาดเท่ากัน 60–100% หากสถานที่ของคุณรองรับการใช้หม้อแปลงแบบจุ่มน้ำมัน คุณสามารถนำงบประมาณที่ประหยัดได้ไปลงทุนในระดับประสิทธิภาพที่สูงขึ้น ซึ่งมักเป็นทางเลือกที่ดีกว่าเมื่อพิจารณาต้นทุนรวม

oil immersed transformer VS dry type transformer.png

ขั้นตอนที่ 4: กำหนดระดับประสิทธิภาพ – สมดุลระหว่างต้นทุนเริ่มต้นกับการสูญเสียพลังงาน

การตัดสินใจที่ส่งผลทางการเงินมากที่สุด

ประสิทธิภาพของหม้อแปลงไม่ใช่เพียงข้อมูลจำเพาะเชิงเทคนิคเท่านั้น — แต่ยังเป็นต้นทุนการดำเนินงานแบบรายปีด้วย ความต่างระหว่างหม้อแปลงระดับไทเออร์ 3 กับระดับไทเออร์ 1 อาจส่งผลให้ค่าไฟฟ้ารวมตลอดอายุการใช้งานของหม้อแปลงสูงขึ้นหลายหมื่นดอลลาร์สหรัฐ

ทำความเข้าใจองค์ประกอบของพลังงานสูญเสีย

ประเภทการสูญเสีย

อะไร คือ

เกิดขึ้นเมื่อใด

วิธีการลดไขมัน

การสูญเสียขณะไม่มีภาระ (การสูญเสียจากแกนเหล็ก)

การสูญเสียจากฮิสเตอรีซิสและกระแสไหลวนในแกนเหล็ก

เกิดขึ้นตลอด 24 ชั่วโมงทุกวัน โดยไม่ขึ้นกับภาระที่รับ

ใช้วัสดุโลหะอมอร์ฟัส หรือเหล็กกล้าซิลิคอนเกรดสูงแบบมีโครงสร้างผลึกตามแนวทิศทาง

การสูญเสียขณะมีภาระ (การสูญเสียจากตัวนำ)

ความร้อนจากกระแสไฟฟ้าผ่านตัวนำ (I²R)

แปรผันตามกำลังสองของภาระ

เพิ่มพื้นที่หน้าตัดของตัวนำ และใช้ทองแดงแทนอลูมิเนียม

อ้างอิงมาตรฐานประสิทธิภาพ (IEC / IEEE / GB ของจีน)

ระดับประสิทธิภาพ

GB 20052-2020 (จีน)

IEC 60076-20

ระดับการสูญเสียโดยทั่วไป

ระดับ 3 (มาตรฐาน)

ระดับ 3

มาตรฐาน

การสูญเสียพื้นฐาน

ระดับ 2 (สูง)

ระดับ 2

ประสิทธิภาพสูง

ลดการสูญเสียลงประมาณร้อยละ 20

ระดับ 1 (พรีเมียม)

ระดับ 1 (SCB18 สำหรับแบบแห้ง S22 สำหรับแบบน้ำมัน)

พรีเมียม / ซูเปอร์พรีเมียม

สูญเสียพลังงานต่ำลงประมาณ 30–40%

โลหะอะมอร์ฟัส

เหนือระดับที่หนึ่ง

หมวดหมู่พิเศษ

การสูญเสียพลังงานขณะไม่มีโหลดลดลง 60–70%

การคำนวณระยะเวลาคืนทุน – เครื่องมือสำคัญที่สุดในการเลือกซื้อของคุณ

นี่คือจุดที่วิศวกรรมพบกับการเงิน นี่คือสูตรที่ผู้ซื้อทุกคนควรใช้

ต้นทุนการสูญเสียพลังงานต่อปี = (การสูญเสียพลังงานขณะไม่มีโหลด × 8760 × ราคาไฟฟ้า) + (การสูญเสียพลังงานขณะมีโหลด × กำลังโหลดสัมพัทธ์² × 8760 × ราคาไฟฟ้า)

ตัวอย่างการคำนวณจริง – เปรียบเทียบระดับที่สามกับระดับที่หนึ่งสำหรับหม้อแปลงไฟฟ้าขนาด 1000 kVA

พารามิเตอร์

หน่วยระดับที่สาม

ยูนิตชั้นที่ 1

ความแตกต่าง

ต้นทุนเริ่มต้น

$12,000

$18,500

+$6,500

การสูญเสียเมื่อไม่มีโหลด

1.8 กิโลวัตถ์

1.1 กิโลวัตถ์

-0.7 กิโลวัตต์

การสูญเสียโหลด (ที่ 100%)

10.5 กิโลวัตต์

8.0 กิโลวัตต์

-2.5 กิโลวัตต์

ตัวประกอบโหลด

65%

65%

เท่ากัน

การคำนวณต้นทุนการสูญเสียต่อปี (ราคาไฟฟ้า: 0.12 ดอลลาร์สหรัฐต่อกิโลวัตต์ชั่วโมง):

ชั้นที่ 3: (1.8 × 8760 × 0.12) + (10.5 × 0.65² × 8760 × 0.12) = 1,892 ดอลลาร์สหรัฐ + 4,669 ดอลลาร์สหรัฐ = 6,561 ดอลลาร์สหรัฐต่อปี

ชั้นที่ 1: (1.1 × 8760 × 0.12) + (8.0 × 0.65² × 8760 × 0.12) = 1,156 ดอลลาร์สหรัฐ + 3,555 ดอลลาร์สหรัฐ = 4,711 ดอลลาร์สหรัฐต่อปี

การประหยัดต่อปี: 1,850 ดอลลาร์สหรัฐ

ระยะเวลาคืนทุนแบบง่าย = 6,500 ดอลลาร์สหรัฐ ÷ 1,850 ดอลลาร์สหรัฐ = 3.5 ปี

กฎการตัดสินใจ: ถ้าระยะเวลาคืนทุนน้อยกว่า 5 ปี ให้เลือกประสิทธิภาพสูงกว่า ถ้ามากกว่า 7 ปี ให้เลือกระดับต่ำกว่า เว้นแต่กฎหมายหรือระเบียบข้อบังคับจะกำหนดไว้เป็นอย่างอื่น

ตารางตัวคูณปัจจัยโหลด – ใช้ตารางนี้เพื่อปรับการตัดสินใจของคุณ:

ชั่วโมงการเดินเครื่องต่อปี

ตัวประกอบโหลด

เกณฑ์ระยะเวลาคืนทุนสำหรับการอัปเกรดระดับ

6,000 (ทำงานต่อเนื่อง)

60%

คุ้มค่าเกือบเสมอ

3,000 – 6,000

50% – 60%

ประเมินเป็นกรณีไป

น้อยกว่า 3,000

< 50%

มีแนวโน้มว่าไม่คุ้มกับค่าพรีเมียม

น้อยกว่า 1,500 (พร้อมใช้งาน)

< 30%

ซื้อหน่วยที่ถูกที่สุดที่เป็นไปตามข้อกำหนด

การพิจารณาใช้โลหะแบบไม่มีผลึก: แกนเหล่านี้ลดการสูญเสียขณะไม่มีโหลดได้ 60–70% แต่มีราคาสูงกว่า 30–50% และมีขนาดทางกายภาพใหญ่กว่า จึงเหมาะสำหรับการใช้งานที่มีอัตราการโหลดต่ำและเปิดใช้งานตลอดเวลา เช่น หอสื่อสาร ระบบความปลอดภัย หรือระบบจ่ายไฟในเขตที่อยู่อาศัย ซึ่งมีภาระงานเบาแต่ต้องให้บริการอย่างต่อเนื่อง

ขั้นตอนที่ 5: ตัดสินใจเรื่องแรงดันอิมพีแดนซ์และช่วงการปรับค่า (tapping range) เพื่อความมั่นคงของระบบจำหน่ายไฟฟ้า

สองพารามิเตอร์ที่มักถูกมองข้ามมากที่สุด แต่กลับมีความสำคัญยิ่ง

แม้ว่ากำลังรับจ่ายและประสิทธิภาพจะเป็นประเด็นหลักในการสนทนา แต่แรงดันอิมพีแดนซ์ (Zk%) และช่วงการปรับค่า (tapping range) คือปัจจัยที่กำหนดว่าหม้อแปลงของท่านจะสามารถจ่ายแรงดันที่มั่นคงได้จริงภายใต้เงื่อนไขของระบบจำหน่ายไฟฟ้าในโลกแห่งความเป็นจริงหรือไม่

แรงดันอิมพีแดนซ์ (Zk%) — มือที่มองไม่เห็น

Zk% แสดงถึงค่าแรงดันตกคร่อมหม้อแปลงเมื่อทำงานที่โหลดเต็ม ซึ่งส่งผลโดยตรงต่อ:

สิ่งที่ Zk% ควบคุม

Zk% สูง (เช่น 8–10%)

Zk% ต่ำ (เช่น 4–6%)

กระแสสั้นวงจร

ต่ำกว่า (ลดความเครียดที่เกิดกับเบรกเกอร์ด้านหลัง)

สูงกว่า (ต้องใช้อุปกรณ์เปิด-ปิดที่มีอันดับกระแสสูงกว่า)

การควบคุมความกระชับกําลัง

แย่ลง (แรงดันตกมากขึ้นภายใต้โหลด)

ดีขึ้น (แรงดันคงที่มากขึ้น)

การทํางานปานกลาง

ต้องตรงกับหม้อแปลงตัวอื่นอย่างใกล้เคียง

ต้องตรงกับหม้อแปลงตัวอื่นอย่างใกล้เคียง

ผลกระทบจากการสตาร์ทมอเตอร์

แรงดันตกน้อยลงสำหรับโหลดข้างเคียง

แรงดันตกมากขึ้น

แนวทางการเลือกตามการใช้งาน:

การใช้งาน

ค่า Zk% ที่แนะนำ

เหตุผล

อุตสาหกรรมทั่วไป (โหลดผสม)

6%

สมดุลแบบประนีประนอม

การสตาร์ทมอเตอร์หนัก (ร้อยละ 50 ของกำลังความสามารถ)

8% – 10%

จำกัดผลกระทบจากกระแสเริ่มต้น

งานเชื่อม / โหลดที่เปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรง

8% – 10%

ป้องกันการแปรผันของแรงดันไฟฟ้า

อาคารพาณิชย์ (ระบบแสงสว่าง + เครื่องปรับอากาศ)

ร้อยละ 4 – ร้อยละ 5

ต้องการการควบคุมแรงดันไฟฟ้าอย่างแม่นยำ

เครือข่ายที่มีความสามารถในการรับกระแสลัดวงจรสูงมาก

≥ 10%

ป้องกันอุปกรณ์ที่อยู่ด้านปลายน้ำ

หม้อแปลงไฟฟ้าแบบขนาน

ต้องมีค่าตรงกันภายในช่วง ±10% ของกันและกัน

หลีกเลี่ยงกระแสไหลเวียน

คำเตือนสำคัญ: การเปลี่ยนค่า Zk% จะส่งผลต่อมิติทางกายภาพและต้นทุน โดยการเพิ่มค่า Zk ขึ้น 1% หนึ่งหน่วย มักทำให้ต้นทุนหม้อแปลงไฟฟ้าเพิ่มขึ้น 3–5% เนื่องจากจำนวนรอบของขดลวดเพิ่มขึ้นและปริมาตรของแกนเหล็กเพิ่มขึ้น

ช่วงการปรับแต่งเทป (Tapping Range) – การปรับให้สอดคล้องกับแรงดันไฟฟ้าในสภาพแวดล้อมจริง

แรงดันไฟฟ้าจากระบบจ่ายไฟฟ้าของผู้ให้บริการไม่เคยคงที่สมบูรณ์แบบ ดังนั้นจึงใช้เทปในการปรับอัตราส่วนจำนวนรอบของหม้อแปลงไฟฟ้าเพื่อชดเชยความแปรผันนั้น

รูปแบบการติดตั้งเทป

ช่วงความกว้างที่พบได้บ่อย

กรณีการใช้งานที่ดีที่สุด

เทปแบบปิดวงจร (DETC – De-Energized Tap Changer)

±2×2.5% หรือ ±5%

ระบบจ่ายไฟฟ้าที่มั่นคง ตั้งค่าครั้งเดียวขณะติดตั้ง

สวิตช์ปรับระดับแรงดันขณะจ่ายโหลด (OLTC – On-Load Tap Changer)

±4×2.5% หรือกว้างกว่านั้น

ระบบจ่ายไฟฟ้าที่มีการเปลี่ยนแปลงแรงดัน ±10% สถานที่ห่างไกล หรือสถานที่สำคัญยิ่ง

ไม่มีสวิตช์ปรับระดับแรงดัน

อัตราส่วนคงที่

หม้อแปลงขนาดเล็ก (<500 kVA) ที่เชื่อมต่อกับแหล่งจ่ายไฟฟ้าที่มั่นคง

วิธีการเลือก:

  • วัดความผันแปรของแรงดันไฟฟ้าจริงจากบริษัทจำหน่ายไฟฟ้าเป็นเวลาหนึ่งสัปดาห์เต็ม — หากอยู่ในช่วง ±5% DETC ก็เพียงพอแล้ว
  • หากความผันแปรเกิน ±5% ให้ระบุ OLTC หรือร้องขอให้บริษัทจำหน่ายไฟฟ้าปรับปรุงคุณภาพของแหล่งจ่าย
  • สำหรับการใช้งานแบบสองแรงดัน (เช่น แรงดันเบื้องต้น 10 kV/20 kV) ให้ระบุการจัดเรียงสวิตช์ปรับระดับแรงดันที่เหมาะสมขณะสั่งซื้อ

ตัวอย่างการเลือกจุดเชื่อมต่อ

แรงดันไฟฟ้าที่ระบุของระบบ: 11 กิโลโวลต์

แรงดันไฟฟ้าที่วัดได้จริง: 10.2 กิโลโวลต์ (ต่ำสุด) ถึง 11.8 กิโลโวลต์ (สูงสุด) = ความผันแปร ±7.3%

แนะนำ: ใช้หม้อแปลงแบบมีอุปกรณ์ปรับแรงดันขณะจ่ายไฟ (OLTC) ที่สามารถปรับได้ ±4×2.5% = ช่วง ±10% หรือระบุหม้อแปลงแบบปรับแรงดันด้วยมือ (DETC) ที่ปรับได้ ±5% และตรวจสอบว่าอยู่ในช่วงความทนทานของอุปกรณ์คุณหรือไม่

การตรวจสอบค่าแรงดันตก — ก่อนสรุปขั้นสุดท้าย ให้คำนวณค่าแรงดันที่ขดลวดรองของหม้อแปลงภายใต้โหลดเต็ม:

แรงดันขดลวดรอง = แรงดันขดลวดรองที่ระบุ × (1 – ค่า Zk% × โหลดเป็นเศษส่วนของโหลดเต็ม)

หากผลลัพธ์ต่ำกว่าแรงดันขั้นต่ำที่อุปกรณ์ของคุณยอมรับ (เช่น 380 โวลต์ –10% = 342 โวลต์ สำหรับระบบที่ใช้แรงดัน 400 โวลต์) คุณจำเป็นต้องลดค่า Zk% หรือเพิ่มค่าการตั้งค่าจุดเชื่อมต่อขดลวดรอง

DETC diagram.png

ขั้นตอนที่ 6 (รวมเข้ากับขั้นตอนที่ 5 แล้ว): อุปกรณ์เสริมและระบบป้องกัน

หมายเหตุ: โครงร่างก่อนหน้านี้มีทั้งหมด 6 ขั้นตอน — ส่วนนี้รวมการอภิปรายเกี่ยวกับอุปกรณ์เสริมที่จำเป็นไว้ด้วย เนื่องจากส่งผลโดยตรงต่อการตัดสินใจเลือก

อุปกรณ์เสริมที่ต้องระบุ:

อุปกรณ์เสริม

หน้าที่การทำงาน

เกณฑ์การเลือก

เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ (PT100 หรือเทอร์มิสตอร์)

ตรวจสอบอุณหภูมิของขดลวดและน้ำมัน

จำเป็นสำหรับหม้อแปลงทุกเครื่องที่มีกำลัง 630 kVA; ระบุจำนวนเซ็นเซอร์ต่อเฟส

เข็มวัดระดับน้ำมัน

ใช้ได้เฉพาะกับหม้อแปลงแบบจุ่มน้ำมันเท่านั้น

ตรวจสอบระดับน้ำมันขณะติดตั้งและเป็นระยะ

อุปกรณ์ระบายแรงดัน

วาล์วปล่อยแรงดันส่วนเกินเพื่อความปลอดภัย

บังคับใช้กับหม้อแปลงที่เติมน้ำมันซึ่งมีกำลัง 1 MVA

รีเลย์บุคโฮลซ์

ระบบตรวจจับก๊าซสำหรับหม้อแปลงที่ฉนวนด้วยน้ำมัน

จำเป็นสำหรับหม้อแปลงกำลัง 1 MVA; แสดงการลัดวงจรภายใน

อุปกรณ์ป้องกันฟ้าผ่า

ป้องกันฟ้าผ่าและแรงดันกระชากจากการสลับวงจร

จำเป็นสำหรับการติดตั้งภายนอกอาคาร; เลือกตามระดับ BIL ของระบบ

ชุดพัดลมระบายความร้อน

เพิ่มความสามารถในการจ่ายโหลด (ONAF เทียบกับ ONAN)

เพิ่มความสามารถในการจ่ายโหลดอีก 33% สำหรับสถานการณ์ที่มีการโหลดเกินชั่วคราว

ตู้หุ้ม / ค่าการป้องกันตามมาตรฐาน IP

การป้องกันจากสภาพอากาศและการแทรกซึมของสิ่งแปลกปลอม

IP20 (ภายในอาคาร), IP54 (ภายนอกอาคาร/บริเวณที่มีฝุ่น), IP65 (บริเวณที่ต้องล้างด้วยน้ำแรงสูง)

เคล็ดลับการเลือก: อย่ารับชุดอุปกรณ์เสริมมาตรฐานของผู้ผลิตโดยอัตโนมัติ ให้ตรวจสอบแต่ละรายการเทียบกับเงื่อนไขสถานที่และข้อกำหนดด้านกฎระเบียบของท่าน

คำถามที่พบบ่อย – เกี่ยวกับการเลือกหม้อแปลงไฟฟ้า

คำถามที่ 1: สามารถใช้งานหม้อแปลงไฟฟ้าได้ต่อเนื่องที่ 100% ของกำลังที่ระบุไว้หรือไม่?

ทางเทคนิคแล้วใช่ ที่อุณหภูมิแวดล้อมตามมาตรฐาน (โดยทั่วไปคือเฉลี่ย 40°C ต่อวัน และเฉลี่ย 20°C ต่อวัน ตามมาตรฐาน IEC) อย่างไรก็ตาม การโหลดแบบต่อเนื่องที่ 100% จะเร่งกระบวนการเสื่อมของฉนวน แนวทางปฏิบัติในอุตสาหกรรมคือออกแบบให้โหลดเฉลี่ยอยู่ที่ 70–80% เพื่อรองรับการขยายตัวในอนาคตและเพื่อความสามารถในการรับโหลดเกินชั่วคราว

คำถามข้อ 2: เครื่องแปลงไฟฟ้าสามารถรับโหลดเกินได้มากน้อยเพียงใด

ระยะเวลา

Oil-Immersed

Dry-Type

2 ชั่วโมง

ยอมรับได้ถึง 30% ของโหลดเกิน

ยอมรับได้ถึง 20% ของโหลดเกิน

4 ชั่วโมง

ยอมรับได้ถึง 20% ของโหลดเกิน

ยอมรับได้ถึง 10% ของโหลดเกิน

ต่อเนื่อง

ไม่แนะนํา

ไม่แนะนํา

ความสามารถในการรับโหลดเกินขึ้นอยู่กับประวัติการโหลดก่อนหน้าและอุณหภูมิแวดล้อม — โปรดดูมาตรฐาน IEEE C57.91 สำหรับการคำนวณอย่างแม่นยำ

คำถามข้อ 3: การใช้ขดลวดอะลูมิเนียมเหมาะสมหรือไม่ หรือควรเลือกใช้ทองแดงเสมอ

การใช้ขดลวดอะลูมิเนียมเหมาะสมและพบได้ทั่วไป โดยเฉพาะในเครื่องแปลงไฟฟ้าประสิทธิภาพมาตรฐาน อย่างไรก็ตาม:

  • ทองแดงมีข้อดีดังนี้: สูญเสียพลังงานต่ำกว่า มีขนาดกายภาพเล็กกว่า การต่อเชื่อมมีความน่าเชื่อถือสูงกว่า (ไม่มีปัญหาการกัดกร่อนแบบกาล์วานิก) และทนต่อแรงลัดวงจรได้ดีกว่า
  • อะลูมิเนียมมีข้อดีดังนี้: ต้นทุนเริ่มต้นต่ำกว่า (โดยทั่วไปถูกกว่า 15–25%) แต่ต้องใช้พื้นที่หน้าตัดใหญ่กว่า (ประมาณ 1.6 เท่าของทองแดง) และการต่อเชื่อมปลายขดลวดจำเป็นต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ

การตัดสินใจ: สำหรับการใช้งานที่สำคัญยิ่ง ซึ่งยอมรับเวลาหยุดทำงานได้ต่ำกว่า 1% หรือมีภาระแบบไซคลิกสูง → เลือกใช้ทองแดง สำหรับการใช้งานเชิงพาณิชย์ทั่วไป ไม่ใช่ระบบที่สำคัญยิ่ง หรือโครงการที่มีงบประมาณจำกัด → อลูมิเนียมอาจเป็นทางเลือกที่เหมาะสม

คำถามข้อ 4: ความแตกต่างระหว่าง AN, AF, ONAN และ ONAF คืออะไร

รหัส

ความหมาย

วิธีการระบายความร้อน

หนึ่ง

ระบายความร้อนด้วยอากาศตามธรรมชาติ

หม้อแปลงแบบแห้ง ระบายความร้อนด้วยอากาศนิ่ง

AF

ระบายความร้อนด้วยอากาศแบบบังคับ

หม้อแปลงแบบแห้งพร้อมพัดลม

ONAN

น้ำมันระบายความร้อนตามธรรมชาติ อากาศระบายความร้อนตามธรรมชาติ

หม้อแปลงจุ่มน้ำมัน ถ่ายเทความร้อนด้วยการพาความร้อนตามธรรมชาติ

ONAF

น้ำมันระบายความร้อนตามธรรมชาติ อากาศระบายความร้อนแบบบังคับ

หม้อแปลงจุ่มน้ำมันพร้อมพัดลมเป่าอากาศแบบบังคับ

การเลือก: ONAF เพิ่มกำลังการผลิตขึ้น 33% สำหรับหน่วยทางกายภาพเดียวกัน — โปรดระบุหากท่านคาดว่าจะมีภาระเกินชั่วคราว

คำถามข้อ 5: ฉันจะจัดการกับภาระแบบฮาร์โมนิก (VFD, UPS, เรคติไฟเออร์) อย่างไร

ฮาร์โมนิกก่อให้เกิดการสูญเสียและภาวะความร้อนเพิ่มเติม แนวทางปฏิบัติทั่วไปคือ

  • หากเนื้อหาฮาร์โมนิก (THD) เกิน 15% โปรดระบุหม้อแปลงไฟฟ้าแบบ K-rated หรือติดตั้งตัวกรองฮาร์โมนิก
  • การจัดอันดับค่า K: K=1 (ภาระเชิงเส้น), K=4 (ฮาร์โมนิกระดับปานกลาง), K=9 (ฮาร์โมนิกสูง), K=13 (ฮาร์โมนิกรุนแรงมาก ซึ่งพบได้ทั่วไปในศูนย์ข้อมูลหรือโรงงานที่ใช้ VFD เป็นหลัก)
  • อีกทางเลือกหนึ่งคือใช้หม้อแปลงไฟฟ้าแบบ zig-zag เพื่อกรองฮาร์โมนิก

คำถามข้อ 6: ต้องเว้นระยะห่างและระบบป้องกันอัคคีภัยอย่างไรสำหรับการติดตั้งภายในอาคาร

ประเภทอาคาร

Oil-Immersed

Dry-Type

มีผู้ใช้งานอยู่

จำเป็นต้องมีห้องเก็บแยกหรือผนังกันเพลิง หรือห้ามติดตั้งโดยเด็ดขาด

ไม่จำเป็นต้องเว้นระยะห่างพิเศษนอกเหนือจากข้อกำหนดของ NEC

ไม่มีผู้ใช้งาน

ต้องมีผนังกันเพลิงและระบบกักเก็บน้ำมัน

ไม่มีข้อกำหนดพิเศษ

ต้องตรวจสอบข้อบังคับด้านการป้องกันอัคคีภัยท้องถิ่นเสมอ — หลายเขตอำนาจห้ามใช้น้ำมันภายในอาคารโดยเด็ดขาด

คำถามข้อ 7: สีของถังมีความสำคัญแค่ไหนสำหรับหน่วยงานที่ติดตั้งกลางแจ้ง

สำคัญกว่าที่คุณคิด — สีเข้มดูดซับความร้อนจากแสงอาทิตย์ ทำให้อุณหภูมิภายในสูงขึ้น จึงควรระบุสีที่อ่อน (เช่น RAL 7035 หรือใกล้เคียง) สำหรับหน่วยงานที่ติดตั้งกลางแจ้งในภูมิอากาศเขตร้อนหรือมีแดดจัด ซึ่งจะช่วยลดอุณหภูมิบริเวณจุดร้อนสูงสุดได้ 5–10 องศาเซลเซียส

สรุป — แนวทางการเลือกแบบห้าขั้นตอน

การเลือกหม้อแปลงไฟฟ้าสำหรับจ่ายพลังงานอย่างเหมาะสม ขึ้นอยู่กับการตอบคำถามหลักห้าข้อตามลำดับ หากละเลยคำถามใดคำถามหนึ่ง อาจทำให้คุณจ่ายเกินราคาหรือประสิทธิภาพต่ำกว่าที่ควร หรือทั้งสองอย่างพร้อมกัน

ขั้นตอนที่ 1: การวิเคราะห์โหลด — เลือกขนาดให้สอดคล้องกับความเป็นจริง ไม่ใช่แค่ค่าที่ระบุบนป้ายชื่อ

ตัดสินใจเกี่ยวกับขนาดกำลังของหม้อแปลงโดยอิงตามค่าความต้องการสูงสุดที่วัดได้จริงและค่าปัจจัยเฉลี่ยของการใช้งาน ไม่ใช่ผลรวมของค่ากำลังที่ระบุไว้บนอุปกรณ์ทั้งหมดที่เชื่อมต่อ ถ้าเลือกหม้อแปลงที่มีขนาดใหญ่เกินไป จะทำให้สูญเสียเงินลงทุนโดยเปล่าประโยชน์และเพิ่มการสูญเสียพลังงานขณะไม่มีโหลด ในทางกลับกัน ถ้าเลือกขนาดเล็กเกินไป จะทำให้อายุการใช้งานของหม้อแปลงสั้นลง ควรคำนึงถึงอัตรากำลังสำรองเพื่อรองรับการเติบโตในอนาคตด้วยอัตรา 10–15% และตรวจสอบให้แน่ใจว่าค่ากิโลโวลต์แอมแปร์ (kVA) ที่เลือกสามารถรองรับทั้งค่าสูงสุดปัจจุบันและแผนขยายกำลังในระยะใกล้ได้

ขั้นตอนที่ 2: การจับคู่แรงดันไฟฟ้า — กำหนดแรงดันขาเข้าและขาออกให้ถูกต้อง

ยืนยันแรงดันไฟฟ้าหลักที่แท้จริงจากฝ่ายจ่ายไฟฟ้าด้วยการวัดหน้างาน ไม่ใช่เพียงพึ่งพาค่าแรงดันที่ระบุเป็นค่ามาตรฐานเท่านั้น เลือกแรงดันไฟฟ้าขาออกให้สอดคล้องกับอุปกรณ์ที่ใช้งานปลายทาง และเลือกรูปแบบการต่อวงจร (เดลต้า หรือไว) ตามความจำเป็นในการมีจุดศูนย์กลาง (เนิวทรัล) สำหรับโหลดแบบเฟสเดียว ระบุช่วงการปรับแต่งแรงดัน (แทป) ที่เหมาะสม เพื่อรับมือกับการเปลี่ยนแปลงของแรงดันไฟฟ้าจากฝ่ายจ่ายไฟฟ้าในระดับปกติ โดยไม่กระทบต่อความมั่นคงของแรงดันขาออก

ขั้นตอนที่ 3: การเลือกประเภท — ปล่อยให้สถานที่ติดตั้งเป็นผู้กำหนด

การเลือกแบบน้ํามัน vs แบบแห้ง ถูกขับเคลื่อนโดยเกือบทั้งหมดโดยสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัยจากไฟ แบบแห้งเป็นสิ่งจํากัดสําหรับส่วนใหญ่ของพื้นที่ภายในที่ใช้ และมีความเสี่ยงไฟน้อยลงและมีปัญหาสิ่งแวดล้อมน้อยที่สุด การท่วมน้ํามันมีประหยัดกว่า การรับมือกับการอ้วนหนักได้ดีกว่า และใช้ได้นานกว่า แต่ต้องวางในกลางแจ้งหรือเก็บไว้อย่างเหมาะสม เพื่อป้องกันไฟและการไหล

ขั้นตอนที่ 4: คลาสประสิทธิภาพ ทําคณิตศาสตร์การตอบแทน

ไม่เคยเลือกระดับประสิทธิภาพ โดยพิจารณาค่าใช้จ่ายครั้งแรกเท่านั้น คํานวณค่าใช้จ่ายประจําปีของความสูญเสียที่ไม่มีภาระและภาระ โดยใช้ปัจจัยภาระจริงและเวลาทํางานของคุณ ถ้าค่าธรรมเนียมสําหรับหน่วยชั้นสูงกว่า คุ้มค่าในเวลาไม่ถึง 5 ปี ยกระดับ ถ้าการคืนเงินเกิน 7 ปี ก็ต้องยึดระดับที่ตรงกับเบอร์เบส สําหรับการทํางานที่ต่อเนื่องตลอด 24 ชั่วโมง 7 วัน 7 วัน

ขั้นตอนที่ 5: อุปทานและรายละเอียดชี้แจงสุดท้าย ยืนยันความเข้ากันได้ของเครือ

เลือกค่าแรงดันอิมพีแดนซ์ (Zk%) ตามการใช้งานของคุณ — ค่าต่ำ (4–6%) สำหรับการควบคุมแรงดันอย่างแม่นยำในอาคารเชิงพาณิชย์ และค่าสูง (8–10%) สำหรับการสตาร์ทมอเตอร์ขนาดใหญ่หรือเครือข่ายที่มีกระแสลัดวงจรสูง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าค่า Zk% ที่เลือกนั้นเข้ากันได้กับค่าการจัดอันดับของสวิตช์เกียร์ด้านต้นทางของคุณ สุดท้าย ยืนยันว่าอุปกรณ์เสริมทั้งหมด (เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ วิธีระบายความร้อน และค่า IP rating ของตู้ครอบ) สอดคล้องกับเงื่อนไขสถานที่และข้อกำหนดด้านกฎระเบียบของคุณ

คู่มือกระบวนการเลือกหม้อแปลงไฟฟ้าแบบจ่ายกำลังใน 5 ขั้นตอน

5-Step Distribution Transformer Selection Process Guide.png

กฎทอง

ไม่มีหม้อแปลงไฟฟ้าแบบใดแบบหนึ่งที่ดีที่สุดโดยทั่วไป — มีเพียงหม้อแปลงที่เหมาะสมที่สุดกับภาระเฉพาะ สถานที่ ระบบสายส่งไฟฟ้า และโปรไฟล์ด้านเศรษฐศาสตร์ของคุณเท่านั้น ดำเนินการผ่านขั้นตอนทั้งห้าขั้นตอนนี้ตามลำดับ และบันทึกการตัดสินใจทุกครั้ง คุณจะสามารถระบุรายละเอียดหม้อแปลงที่ให้บริการที่เชื่อถือได้ พร้อมต้นทุนรวมต่ำที่สุดตลอดอายุการใช้งาน

การเลือกบริษัทเจียงซู อูนิต้า อิเล็กทริก อุปกรณ์ จำกัด (JSZONMA) หมายถึงการร่วมงานกับองค์กรเทคโนโลยีขั้นสูงระดับชาติที่มีประสบการณ์มากกว่าสิบปี และมีโรงงานผลิตของตนเองขนาด 46,600 ตารางเมตร ด้วยสถานะผู้จัดจำหน่ายที่ผ่านการรับรองจาก State Grid และ China Southern Power Grid JSZONMA ให้บริการแบบครบวงจร ตั้งแต่การออกแบบหม้อแปลงไฟฟ้าประหยัดพลังงานระดับ 10 กิโลโวลต์ตามความต้องการเฉพาะ ไปจนถึงโซลูชัน EPC สำหรับสถานีไฟฟ้าย่อยแบบครบวงจร ด้วยราคาโดยตรงจากโรงงานและการควบคุมคุณภาพตลอดห่วงโซ่การผลิต JSZONMA รับประกันการส่งมอบที่เชื่อถือได้และประสิทธิภาพการใช้งานระยะยาว — ทำให้เราเป็นพันธมิตรที่ไว้ใจได้สำหรับทุกโครงการสำคัญของคุณ


ขอบคุณที่รับชม หากคุณมีคำถามทางเทคนิคหรือข้อกำหนดเฉพาะสำหรับโครงการใด ๆ ทีมวิศวกรของเราพร้อมให้ความช่วยเหลือเสมอ

รับใบเสนอราคาฟรี

ตัวแทนของเราจะติดต่อท่านโดยเร็ว
อีเมล
ชื่อ
ชื่อบริษัท
ข้อความ
0/1000